1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Thảo luận về ý thức vệ sinh của SV trường ta!

Thảo luận trong 'Chém gió, tám vui' bắt đầu bởi tdpham, 14 Tháng năm 2012.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. tdpham Moderator

Số bài viết: 1,194
    Mình nghĩ bạn nào cũng từng nhìn thấy cảnh tượng tương tự dưới đây tại các khu băng đá, trên phòng học,...... và các lối đi trong trường! Nói thật ngày nào đi học mình cũng thấy, nhìn rất là bức xúc >:px(, trong khi thùng rác nằm sát bên đấy, cách vài bước chân thôi. Sinh viên hết rồi, sao không tự nhận thức được việc này nhỉ! :)|:)|

Sau đó 10 phút...!

Bạn nghĩ gì?
    Có bao nhiêu SV trường ta ý thức được điều này!

PS: Ban đầu mình chỉ có ý định ghi lại những chay nước ở gần thôi, sự xuất hiện của "nhóm SV" trong ảnh là hoàn toàn bất ngờ. Nhưng lại bất ngờ hơn, sau đó họ lại là nhân vật chính! :)
  2. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  3. SPK_DKC_DHT Administrator

Số bài viết: 2,868
  4. tdpham Moderator

5. hoantien Member

Số bài viết: 359
    tại sao lại bôi đen mặt mấy bạn kia nhỉ, cứ để cho mọi người nhìn vào, có người cười nhạo, có người khinh bỉ, có người chém thì ý thức mới có chứ không nêu lên ràu cũng thế cả thôi!!!
  6. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Mày chém thế, mai chúng nó chém mày cho mà coi! :))
  7. SPK_DKC_DHT Administrator

Coi chừng là anh đó :D
  8. mk_jk89 New Member

Số bài viết: 279
    các bạn thử bỏ 1 ngày chạy ngoài đường đi rùi sẽ thấy.....trên 80% người vietnam ko bao giờ dừng xe khi đèn đỏ ở những chổ vắng...ý thức người vietnam kém nhất thế giới... muốn kể ra thì tới sáng mai vẫn chưa hết
  9. thanhnhanspk07 Member

Số bài viết: 114
    =>Thế bạn là người nước nào, nước mỹ à!
  10. hoantien Member

xin lỗi em, anh không tìm thấy thùng rác là bỏ cặp mang về nhà lun chứ không làm cái trò như thế đâu nhá!!!
  11. hoantien Member

chuyện giao thông thì thôi đừng bàn tới, chuyện đó thì ai cũng bik, cái bàn ở đây là vấn để về vứt rác bừa bãi kìa, thâm chí là trắng trợn á!!!
  12. hieuln1991 New Member

Số bài viết: 8
  13. pé đô New Member

Số bài viết: 86
    Mình ở đây thảo luận. Các bạn ý vẫn chứng nào tật cũ. Mình làm được gì?? ai có giải pháp gì chăng??? Gieo của nào sẽ gặt của đó. Trong tương lai các bạn ý sẽ phải trả giá thôi. Bố mẹ các bạn ý nói có khi còn nghe chứ mình mà nói thì ma nào nó nghe ^^
  14. kubixx New Member

Số bài viết: 542
  15. SPK_DKC_DHT Administrator

16. spkt10302 New Member

Số bài viết: 44
    đã cất công chụp rồi sao lại còn che mặt làm gì. cứ để phô mặt ra đây, nếu tình cờ xem được và nếu vẫn còn sĩ diện thì lần sau họ sẽ không tái phạm. Hoặc có khi đây sẽ là bằng chứng để nhà trường có biện pháp xử phạt, vừa để cảnh cáo người vi phạm, đồng thời cũng để răn đe những người có khả năng vi phạm

sinh viên nói riêng và hầu hết người dân VN nói chung hiện nay đang phát triển theo xu hướng lơ đi những gì xảy ra xung quanh (tương lai chắc cũng giống như TQ), bởi vì có can thiệp vào thì sự việc cũng chẳng được giải quyết bao nhiêu, ngược lại có khi còn "mang hoạ" vào người.
  17. spkt10302 New Member

Số bài viết: 44
    ếch ngồi đáy giếng. bạn đi hết VN chưa mà đưa ra nhận xét ý thức người VN kém nhất thế giới. xin thưa, trên thế giới vẫn còn những nước không đủ khái niệm "ý thức" để mà đem ra so sánh đấy.
  18. tdpham Moderator

Đi ngoài đường thì k bàn tới, vì có nhiều loại người khác nhau! Có lẽ hình thức xử phạt chưa đủ mạnh để răng đe họ!

Hy vọng những bạn có ý thức kém khi đọc topic này, và những comment có thể thay đổi thói quen không tốt của mình!
    Hoặc chấn chỉnh bạn bè trong nhóm về vấn đề này! Trong nhóm dù sao vẫn dễ nói chuyện hơn người ngoài!

Các bạn có thể đưa ra những giải pháp, ý kiến để khắc phục tình trạng này, tránh công kích lẫn nhau mà gây mất hòa khí!

P/s: Việc xuất hiện của nhóm người trong ảnh chỉ là tình cờ ( chủ yếu là mình chụp những chai nước ở gần thôi), nhưng không ngờ sau đó, họ lại trởi thành nhân vật chính.
  19. langtu_buon171 Member

Số bài viết: 52
  20. vietspkt New Member

Số bài viết: 55
    để như zik là đúng rùi!!! hên là nó chưa vứt lung tung để nguyên xi trên bàn mí người lao công dễ dọn.. haizzzz
  21. tdpham Moderator

lại ỉ vào mấy cô lao công.haizz, có lẽ đây là nguyên nhân chính
  22. nam12go New Member

Số bài viết: 216
    Vấn đề này thì thảo luận cái gì? Nó đã trở thành tính cách của người Việt Nam rồi (không phải tất cả nhưng là đa số).Muốn thay đổi thì phải thay đổi từ giáo dục thôi.Nền giáo dục của VN cứ thế này thì 100 năm hay 1000 năm nữa cũng vẫn thế.Một đứa trẻ sẽ làm gì khi bố mẹ chúng vô tư xả rác,vượt đèn đỏ?
  23. lephuoc11 New Member

Số bài viết: 193
  24. mk_jk89 New Member

vậy chắc bạn đang tự hào lắm vì việt nam còn đang được xếp trên vài nước về vấn đề " ý thức " chứ gì ....??? nói mà chả biết suy nghĩ gì cả.....
  25. thanhnhanspk07 Member

26. nam12go New Member

Thanh niên này đúng nè.VN mình mới kém nhì,kém ba về ý thức thôi chưa phải kém nhất đâu mà ta phải lo. =)).Đọc mà cười đau cả bụng :))
  27. mk_jk89 New Member

28. nguyenhongvu_ckd08 New Member

Số bài viết: 300
    cái này khỏi phải bàn, sv trường mình (mấy trường khác không biết) ý thức rất chi là kém. Thỉnh thoảng vẫn phải đi nhặc rát giùm mấy đứa bạn vì nó đi chung với mình nên sợ quê lây
  29. mk_jk89 New Member

vấn đề này chắc phải mở 1 lớp hội thảo rùi ....in bảng " cấm xả rác " giống như trong công viên ak.....phát hiện xả rác phạt 50k....hehehe
  30. giusethang Member

Số bài viết: 183
    Bàn chuyện bao đồng, nếu ai cũng ý thức tốt thì thế giới này còn thấy đâu những vết nhơ nữa, mà người ý thức sống với nhau thì cũng nhàm lắm, phải cảm ơn các bạn vì những hành động "thiếu ý thức" đó mà người khác có đất để thể hiện "sự văn minh" khi đem nó ra bàn tán...
  31. thanhnhanspk07 Member

=>Mình đồng ý với bạn, sự văn minh là do mỗi ngừoi, còn nhắc nhở ngừoi khác, dạy ngừoi khác phải văn minh,mình nghĩ như là đạo đức giả, hay còn gọi là ngụy quân tử thì đúng hơn,
    Các bạn nói văn minh có chắc là bạn đã ko từng sả rác, bẻ gãy cành hoa! Các bạn hãy suy nghĩ nhé! Đời này k còn thạch sanh, mà thạch sanh kiểu lí thông thôi, kakak
  32. vietspkt New Member

Số bài viết: 55
    giả nhân giả nghĩa lên dd chém gió chắc j cái tên lập ra topic này chưa từng làm như zik!!! vãi lúa
  33. tdpham Moderator

mình có làm như thế hay không thì tự mình ý thức được, có nói ra thì bạn cũng không tin. quan trọng là những người nào giờ vẫn giữ tật xấu ấy, không biết nhìn lại, tự kiểm điểm bản thân, thật đáng xấu hổ
  34. nam12go New Member

Đấy ,lý do dân ta thiếu ý thức là như vậy đấy.Thay vì động viên nhau tự kiểm điểm bản thân hay nhắc nhở người khác thì họ lại cho chuyện đó là thừa thãi,là đạo đức giả.
    Là những con người học trong môi trường sư phạm mà có tư tưởng như thế thì đòi hỏi gì hơn ở xã hội bên ngoài?
    Xin hỏi các bạn,bạn xả rác mà mọi người xung quanh xem đấy là bình thường hay mọi người xung quanh lên án,dè bỉu.Trường hợp nào bạn sẽ tiếp tục xả rác,trường hợp nào bạn cảm thấy xấu hổ và dần bỏ thói quen xấu? Không phải muốn lên mặt dạy đời mà người lập topic này muốn chúng ta cùng nhắc nhở nhau,nhắc nhở mọi người bỏ thói quen xấu,tiến lên xã hội văn minh hơn.Một dân tộc 4 ngàn năm văn hiến thì ko thể để thua những dân tộc sinh sau đẻ muộn được.Có lòng tự tôn là tốt,nhưng người ta tốt hơn thì phải chấp nhận là mình kém và học hỏi họ để vươn lên.
  35. lephuoc11 New Member

Số bài viết: 193
    bạn nam12go nói đúng lắm đấy, hãy tự kiểm điểm bản thân mình đi, người lập topic này chỉ mún nhắc nhở về những hành vi của sv thui, đừng có lấy cái cớ đó mà chế giễu lẫn nhau như vậy, nói thẳng ra là những con người vô trách nhiệm.nói z hơi nặng nhưng mong mọi người thông cảm.
  36. tdpham Moderator

Có thể các bạn có ý thức vệ sinh nơi công cộng tốt, nhưng liệu bạn đã từng nhắc nhở những người bạn của bạn làm như thế chưa! Nếu mỗi chúng ta đều trởi thành 1 người tuyên truyền về vấn đề này, mình nghĩ ý thức của 1 số SV trường ta sẽ thay đổi 1 cách đáng kể, k phải trong nhà trường mà còn ngoài xã hội, và môi trường sau này bạn làm việc!
  37. thanhnhanspk07 Member

Bạn nói mình thấy bùn cười quá, sao bạn ấy để đó mà ko lại nhắc, mà chụp hình lên đây, bây h ai là quân tử ảo hả! Bạn nói mình thấy bạn quá tốt, tốt thì nên nhắc tại chổ chứ nhắc kiểu này hơi khó!
  38. mk_jk89 New Member

sinh viên bằng tuổi nhau....lấy quyền gì mà nhắc....lớn rùi...giáo dục ý thức thôi....đâu phải trẻ con đâu mà cầm roi lại nhắc....
  39. thanhnhanspk07 Member

Nói nghe vui vãi lúa, nếu tốt thì nhắc nhở tại chổ chứ có chi mà lập topic rùi đưa lên chế giễu các bạn đó!
    KHÔNG AI TỐT HOÀN TOÀN ĐÂU NHÉ!
  40. tdpham Moderator

bạn k đọc topic ak, nhóm đó xuất hiện chỉ do tình cờ, chỉ chụp xong tấm đầu là mình quây sang tám với tụi bạn, cứ tưởng bọn kia sẽ có ý thức, nên đâu có chú ý làm j, tới khi quây lại thì bọn nó biến mất rồi, bạn đừng tưởng mình chỉ biết nói mà k biết làm, nhìu lần thấy rác vức bừa như thế, không chịu nổi nên phải dọn dẹp giùm người ta, tôi nói lên đây không bằng chứng j cả, chắc chắn những người như bạn sẽ không tin, nhưng lương tâm tôi sẽ thanh thản...
  41. thanhnhanspk07 Member

Mình cũng nghĩ như bạn, lương tâm của mỗi người thôi, thế thì bạn nên để họ tự nhận ra, còn kiểu cách này mình thấy là ko ổn!
  42. tdpham Moderator

mình nghĩ nếu cải thiện được phần nào thì hay phần đó, mặc dù k ổn nhưng vẫn tốt hơn là không làm j
    cảm ơn sự chia sẽ của bạn
  43. phuoctuan88 New Member

Số bài viết: 11
    Thank vì đã chia sẻ.
    Mình cực kỳ dị ứng với loại người xả rác bừa bãi. Đừng ngụy biện để dùng từ " Việt Nam" ở đây.
    Trong 4r này mình cảm thấy có 1 số phần tử cảm thấy bị đụng chạm khi bạn tdpham nhắc đến vấn đề này, nên phản ứng lồng lộn như heo bị chọc tiết.
    Nói thật, trong lớp mình, nếu có bất kỳ ai xả rác đều đc các thành viên khác nhắc nhở 1 cách vui vẻ, và nghiêm túc. ko ai cảm thấy khó chịu cả.
  44. thanhnhanspk07 Member

Chú mày nói anh thấy bùn cười quá, chú mày đã tốt chưa, là thánh ah, mà nói là chưa làm j sai, chưa từng sả rác, nếu dám nói là thánh thì anh mày thua, anh chỉ ko thích bọn ngụy quân tử, giả đạo đức, mà âm mưu hiểm sâu, hại người. Chỉ biết nói người khác mà không nhìn lại mình, hahah.
  45. phuoctuan88 New Member

Loại trẻ trâu như bạn mình ko thèm chấp. Đừng lấy dạ tiểu nhân đo lòng quân tử nhé. Mình nghĩ chú không biết từ "tự trọng" đọc như thế nào đâu. Mình ko nói anh chưa từng xả rác nơi công cộng. Nhưng cái thời đó nó qua lâu rồi bạn ạ. Bây giờ là thế kỷ 21, và ít nhất bạn là sinh viên. Hy vọng với trình độ của bạn hiểu được những gì mình nói
    thân
  46. thanhnhanspk07 Member

=>Lũ trẻ con, về bú sữa heo đi cưng, nói chuyện như vậy như lũ thất học mà còn nhận là sinh viên thế kỉ 21, nếu có học thì nên nói chuyện chữ nghĩa nhá con nít ranh!
  47. phuoctuan88 New Member

ko bít rác ở đâu không nói. Nhìn lại mình đê, lần sau nói chuyện nhớ đeo cái sọt trước mồm mà hứng rác nhé.
    loại trẻ trâu. Nói thật chú ko hơn tuổi anh đâu, loại văn hóa lùn
  48. thanhnhanspk07 Member

Lớn mà đần cũng vứt chú à!hì, anh bùn chú quá, văn hóa chắc mẫu giáo trường làng quá!
  49. phuoctuan88 New Member

Mình thích bạn dùng não để nói chuyện hơn. Chứ có cái đầu để lúc lắc chơi thì phí quá
  50. giusethang Member

Số bài viết: 183
    Khổ cho mấy thằng bị "chụp lén", xấu mặt nhỉ!lần sau thì nhìn trước nhìn sau rồi xả cho thoải mái, kẻo người ta đem lên diễn đàn chém cho sứt đầu mẻ trán..
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.