1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Thiết kế - điều khiển máy phay CNC 3 trục.

Thảo luận trong 'Đồ án tồt nghiệp - Công trình kỹ thuật' bắt đầu bởi hoangleanh87, 19 Tháng hai 2009.

1. hoangleanh87 New Member

Số bài viết: 244
    Đây là bản vẽ phối cảnh của mô hình <span style="font-size:12pt;line-height:100%">( Vẽ trên nền SolidWork 2008)</span>
    Đây là mô hình mà nhóm <span style="font-size:14pt;line-height:100%">MEKATECH-CĐT04</span> đả thi công:

Đây là Card điều khiển trung tâm:
    <div align='center'>
    </div>

Còn đây là sản phẩm:
    tunglee091 thích bài này.
  2. bmnhy Giảng Viên

Số bài viết: 914
    Thực sự, đây là những thỏi vàng của ĐH SPKT. Cần có một nơi để phát huy kiến thức & những mầm vàng non này!

Chúc mừng các bạn và Thế Chính (ko biết có phải em làm ở đây ko).
  3. 05111007 New Member

Số bài viết: 43
  4. thechinhcdt New Member

Số bài viết: 5
    Cám ơn anh Hải, em cũng đang tập trung hoàn thiện chương trình để kịp bảo vệ. Hi vọng cdt 04 năm nay gặp nhiều thành công !
  5. hoangleanh87 New Member

6. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
    Nhìn đồ án của bạn Chính CĐT04 mà mình nhớ đến luận văn mình quá :

Đề tài của mình là :"Thiết kế và thi công mô hình máy khoan mạch in NC"

Đây là 1 số hình ảnh mô hình:

Đây là chương trình phần mềm chạy máy:mình viết bằng Delphi

7. hoangleanh87 New Member

Cảm ơn các anh, các bạn.
    Forum là một kênh thông tin rất hay và rất nhanh,mong rằng trong thời gian tới
    sẻ có nhiều thông tin và nhiếu bài viết hay hơn để nâng cao chất lượng của 4rum chúng ta.
    Đây là bản vẽ phối cảnh của mô hình ( Vẽ trên nền SolidWork 2008)
    Chúc các anh, các bạn nhiều sức khỏe và niềm vui.
    Chúc Cơ điện tử - SPKT nói riêng và Đại học Sư phạm kỹ thuật TPHCM
    của chúng ta gặt hái được nhiều thành công hơn nửa.
    Một tin vui nửa:nhóm MEKATECH đã xem đoạn Video demo của nhóm anh MAI VĂN NAM.
    Nhóm MEKATECH chúc mừng anh Nam và các bạn.
    Hai board công suất của khoahoctre chạy rất tốt anh Nam nói và anh Nam gửi lời cảm ơn đến khoahoctre
    Đằng sau sự thành công của Cơ điện tử - là sự dạy dỗ,động viên giúp đỡ của quí thầy cô.
    Tuy rằng Đồ Án của nhóm MEKATECH chưa thực sự hoành tráng,nhưng đây là cả một nổ lực phấn đấu không ngừng.
    Nó thể hiện tinh thần đoàn kết của nhóm.
    Nhóm luôn phấn đấu thể hiện mình để không phụ lòng sự dìu dắt của Thầy cô và góp 1 phần rất nhỏ vào việc khẳng định
    tên tuổi Cơ điện tử - SPKT nói riêng và Đại học Sư phạm kỹ thuật TPHCM nói chung.Tất cả vì mái trường Sư phạm kỹ thuật.
  8. 05111007 New Member

Các anh Mekatech giỏi thật biết cả solid work nữa. Cho em hỏi đồ án này các anh làm từ học kì này hay đã chuẩn bị kiến thức nền từ trước mà đồ sộ quá vậy.
    Các anh có kinh nghiệm gì để việc làm nhóm hoạt động có hiệu quả không chia sẻ tụi em với.
  9. hoangleanh87 New Member

He he,bạn chanhcdt05 muốn học SolidWork ko,1 chầu lẩu nhé,he he sau đó anh Chương
    sẽ chỉ từ A->Z, hi hi.
  10. 05111007 New Member

Cảm ơn nhiều nhá. Một chầu kem thì quá rẻ còn gì. Mình cũng muốn học lắm nhưng chưa có thời gian.
    Chắc phải bỏ tiền 1 chầu kem đây. Kì này quyết tâm học mới được.
  11. chuongtrann Guest

Số bài viết: 0
    TO Chanhcdt05
    -Kiến thức nền thì không có gì nhiều đâu em, nói chung là vừa học vừa chơi ấy mà. Tích góp từng chút, từng chút thôi. Quan trọng nhất vẫn là sự quyết tâm và tinh thần đoàn kết của cả nhóm thôi em. Bời vỉ đây không phải là công việc riêng lẻ của từng người nên cái gọi là Team Work đặc biệt quan trọng đó.
    -Còn cái Solidworks thì không khó đâu em, nếu mình có nền về CAD thì giống như tập đi xe máy (cái xe tay ga ấy) khi đã biết đi xe đạp vậy đó. Ngồi lên, đề rồi kéo ga thôi( nhớ đội nón bảo hiểm đấy nhé). Thậm chí còn dễ hơn ấy chứ. 1h - that's enough
    Lúc nào qua anh em mình đi ăn kem nha em!
  12. nguyen sinh New Member

Số bài viết: 16
  13. chuongtrann Guest

Cám ơn nguyen the sinh nhiều nha!
    Ngại quá à. Thực sự cũng không có gì to tát lắm đâu. Trước đây tụi anh cũng chưa nghĩ mình có thể làm được cái gì "nặng ký" như vậy nhưng đến bây giờ thì nhóm tụi anh vẫn thấy còn nhiều điều chưa hài lòng lắm. Tuy nhiên đó không phải là điều đáng lo vì thế hệ đàn em SPKT chắc chắn sẽ làm được những công trình thực sự đáng nể hơn nữa
  14. duytien New Member

Số bài viết: 11
    Xin chúc mừng CDT04. Các bạn quả thật rất tuyệt .Với 2 đồ án xe Scotter và máy CNC 4 trục thì CDT05 sẽ phải rất nỗ lực may ra mới kiếm được đồ án nào đủ lớn để có thể ghi danh như CDT04 rồi.
    Hy vọng các bạn CDT05 sẽ rất nỗ lực để có thể chứng minh được khả năng của mình như CDT04.
    Một lần nữa chúc mừng CDT04 rất tuyệt
  15. hoangleanh87 New Member

Hôm nay (ngày 09/03/2009) nhóm MEKATECH đã bảo về đồ án thành công:

Kết quả cả nhóm được đánh giá loại: GIỎI.

Điểm bảo vệ: 10 - 9.9 - 9.9 - 9.9 (Nguyễn Công - Thế Chinh - Đức Vương - Quốc Chương) Cao nhất hội đồng.

Ảnh chụp ngày bảo vệ.

Chúc mừng các anh.

Em thật may mắn khi được quen biết các anh.

Em cảm ơn các anh,nhóm MEKATECH đã dạy em nhiều điều hay và đầy ý nghĩa.

HA.
  16. trietnguyen Giảng Viên

Số bài viết: 124
    Chúc mừng nhóm Mekatech. Hôm đó mình xem bảo vệ ở hội đồng một nên không có cơ hội xem bảo vệ đề tài này (tiếc quá).

Thân,

PS: Cho anh hỏi thêm: Máy của mình là phay CNC 3 trục. Nhưng có thể nội suy theo mấy trục ? (VD: nội suy 2 trục XY để gia công đường tròn - cả 2 trục cùng chuyển động, nội suy cả 3 trục XYZ để gia công đường cong SPline trong không gian - cả 3 trục XYZ cùng di chuyển)
  17. hoangleanh87 New Member

Chúc mừng nhóm Mekatech. Hôm đó mình xem bảo vệ ở hội đồng một nên không có cơ hội xem bảo vệ đề tài này (tiếc quá).

Thân,

PS: Cho anh hỏi thêm: Máy của mình là phay CNC 3 trục.Nhưng có thể nội suy theo mấy trục ? (VD: nội suy 2 trục XY để gia công đường tròn - cả 2 trục cùng chuyển động, nội suy cả 3 trục XYZ để gia công đường cong SPline trong không gian - cả 3 trục XYZ cùng di chuyển)

Chào anh trietnguyen, em thay mặt nhóm MEKATECH trả lời anh:
    Hiện tại máy phay của nhóm có thể nội suy theo 2 trục XY để gia công mọi boie6n dạng 2D (máy chỉ dừng lại ở mức độ 2D).Trong đó, hai trục XY điều khiển vòng kín, trục Z điều khiển vòng hở.
  18. Nguyencong_mekatech Giảng Viên

Số bài viết: 13
    (Chú Thích) (trietnguyen @ Mar 13 2009, 04:41 PM) Chúc mừng nhóm Mekatech. Hôm đó mình xem bảo vệ ở hội đồng một nên không có cơ hội xem bảo vệ đề tài này (tiếc quá).

Thân,

PS: Cho anh hỏi thêm: Máy của mình là phay CNC 3 trục. Nhưng có thể nội suy theo mấy trục ? (VD: nội suy 2 trục XY để gia công đường tròn - cả 2 trục cùng chuyển động, nội suy cả 3 trục XYZ để gia công đường cong SPline trong không gian - cả 3 trục XYZ cùng di chuyển)[/b][/quote]
    Chào anh Trietnguyen
    Rất cảm ơn anh vì lời chúc mừng tới nhóm bọn em
    Xin trả lời câu hỏi của anh như sau:
    Hiện tại, máy của nhóm chỉ có thể nội suy 2D (đường tròn, chữ....) chưa có khả năng nội suy 3D (các đường cong SPline trong không gian)
    Nhóm hoàn toàn có khả năng phát triển thành máy phay CNC nội suy 3D nhưng nhóm quyết định không phát triển vì một số lý do như sau:
    Thứ nhất, vấn đề xử lý bản vẽ. Với các biên dạng là 2D, người dùng có thể tạo ra các bản vẽ là các đường tâm dao để gia công ra chi tiết đó, nhưng với biên dạng 3D, việc đó là hết sức khó khăn. Trên thực tế, nếu muốn gia công một chi tiết 3D thì người thiết kế chỉ cần vẽ ra chi tiết đó, phần mềm sẽ tự tạo ra các đường chạy dao và thông số công nghệ thích hợp để gia công. Nếu làm theo hướng này thì phần mềm xử lý bản vẽ quả thật là một vấn đề quá nặng tính công nghệ thông tin và phức tạp. Nhóm chưa thể làm được. Nếu sử dụng các phần mềm khác (Master Cam, Pro Enginneer, Catia…) để tạo ra file G code thì có một khó khăn là tập lệnh phải tương thích (mà ở đồ án của nhóm thì tập lệnh mới chỉ là tập lệnh cơ bản). Với đồ án hiện tại, nhóm chỉ dừng lại ở việc xử lý bản vẽ 2D với đường tâm dao chính là các đường trong bản vẽ và thông số công nghệ nhập bởi người dùng (giống phần mềm Mill Cam Designer mà lúc trước lớp cơ điện tử được thực hành trên bộ môn công nghệ tự động) nhưng phần mềm cũng khá phức tạp (và thiếu các tài liệu tham khảo nữa)
    Thứ hai, phần cơ khí. Do trục Z là trục nhóm chế tạo, trong điều kiện cả trình độ cơ khí và kinh tế có hạn, cũng chưa đảm bảo được các yếu tố như độ cứng vững độ rơ để phối hợp nội suy. (phần mềm tốt mà phần cứng không tốt cũng bó tay!). Phần này, nhóm có thể khắc phục được, nhưng không phải là yếu tố mà nhóm đặt nặng
    Thứ ba,với thời gian đồ án có hạn, nhóm cũng chưa phát triển được đầy đủ tất cả các tính năng cần thiết của máy phay 2D như: tập lệnh còn rất hạn chế, chỉ bao gồm các lệnh gia công cơ bản (G0, G1, G2, G3) và một số lệnh khác, chưa có các lệnh như G41, G42, G40…vv chức năng hiển thị cũng chưa thật sự đầy đủ. Nhóm muốn phát triển các tính năng này trước khi có thể phát triển lên 3D
    Một vài ý kiến trả lời anh được rõ.
    Mong anh hướng dẫn và ủng hộ cho sự phát triển tiếp theo (nếu có! Hehe…) của nhóm
    Cảm ơn anh!
  19. vothientkt Guest

Chào các anh nhóm MEKATECH!

Em là sinh viên năm cuối, hiện đang làm đồ án tốt nghiệp về đề tài này.Hiện nay em đang cần tài liệu để làm nên các anh có thể gửi mail hoặc post đồ án của các anh để em tham khảo được không. cảm ơn các anh nhiều!
    Mail cua em: vothientkt@gmail.com
    Mong sớm nhận hồi âm.
  20. anhtruong New Member

Số bài viết: 1
    Em là sinh viên năm cuối,nhưng học trường khác. mấy anh có thể gửi mail hoặc post đồ án của các anh để em tham khảo được không. cảm ơn các anh nhiều!
    mail của em là: minhđen@yahoo.com
  21. koailaai1 Guest

các anh có thể cho em hỏi về máy khoan mạch đó được ko
    em ko hiểu làm sao để chuyển data từ 1 phần mềm thiết kế mạch thành data điểm các chân cần khoan như trên được
    em chỉ còn vướng mắc chỗ đó thôi T__T
    mong được các anh chỉ giáo
  22. hoangleanh87 New Member

Bạn có thể gặp Thầy Cường để hỏi cái này nhé.
    Nick ò Thầy: cuongtan1981
  23. tinhmaitheotaqgmc2308 Guest

các anh ơi em hiện đang làm đô án này các anh co thể giúp em ko
    Các anh poss đồ án lên cho em tham khảo nha

Các anh cố gắng gửi nhanh lên nha
  24. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
    Bạn làm đồ án về máy khoan mạch in phải kg? bạn có thể kham khảo về cái mình đã làm trước đây! Bạn có lên mô hình chi tiết cho máy này chưa?
  25. hadainhan New Member

Số bài viết: 4
  26. xuandung18 New Member

Em thay cac anh lam de tai nay rat hay,do ung dung rat cao.Em rat thich!
    Em la dang la nam cuoi va cung rat quan tam toi de tai nay.Em cung da tim hieu qua.Em dung con VDK de viet chuong trinh lap trinh cho 3 dong co chinh va them mot con dong co DC nua.Cac anh co the up gui cho em xem tham khao qua do anh cua cac anh duoc ko a?Em rat quan tam nhung it tai lieu noi mot cach chi tiet lam!
    Cac anh dung nhung linh kien gi trong mach de dieu khien dong co buoc cho toi uu?va cac buoc de lam ra duoc san pham thi bat dau tu dau la tot nhat va bon em phai doc nhung tai lieu gi?
    Cac huynh co the giup de duoc khong ?De dang can gap lam!Cam on cac huynh.Neu co the cac huynh gui qua dia chi Gmail
    cua de nhe!Gmail cua de la :xd.automation@gmail.com
    Cam on cac huynh nhieu nhieu!
  27. daidaica New Member

Chào các anh!!! đồ án của các anh rất ấn tượng!!Trong bài viết ở trên, em thấy có mô hình phác thảo máy phay được vẽ trên nền solidworks, em rất tò mò về mô hình này, nhìn trên hình không đã gì hết :D... em là mem mới của diễn đàn..tình cờ lang thang trên đây...các anh nếu đọc được bài viết này có thể share cho em bản vẽ đó được không ah?
    Thank mấy anh nhiều!!
  28. legosse New Member

29. nguyenanhson20101986 New Member

Số bài viết: 2
    Chào các anh em la sinh viên.Chuẩn bị ra trường.Em đang làm phần điện cho máy CNC các anh có tài liệu gì cho em nhé.Em mô phỏng trên cả Mach3 ma em chưa hiểu phải dùng phần mềm này thế nào.Các anh có sách nào thi share cho em với nhé
  30. nguyenanhson20101986 New Member

31. thanhthaospkt New Member

Số bài viết: 3
  32. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Bạn có thể tìm đọc Đồ án tốt nghiệp của A Nguyễn Công hiện là Giáo viên bộ môn Cơ điện tử.
    Bạn có thể hẹn gặp và trao đổi trực tiếp
    Bạn cũng có thể xuống Open Lab mượn quyển đồ án này
  33. fantasshi_2005 New Member

Số bài viết: 21
    Em chào các anh nhóm Mekatech
    Em là sinh viên khóa 09 SPKT Cơ điện tử, em đã xem qua đề tài của các anh, em thấy các anh thật là tuyệt với đồ án rất là nặng ký. Hiện nay, em đã lập được 1team, nhưng còn chưa biết phải làm gì để cho nhóm ngày càng tiến bộ hơn, xin các anh chỉ giáo giúp kinh nghiệm cho bọn em cách hoạt động nhóm cho hiệu quả và hiện tại giờ bọn em cần phải học những môn gì để làm cơ sở sau này. Mong các anh giúp đỡ bọn em
    Cám ơn các anh rất nhiều. Chúc các anh ngày càng thành công trong cuộc sống.
  34. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Mình là CDT06.
    Nói thì hơi tự hạ nhưng mình là người yếu nhất CDT06.
    Tuy vậy mình cũng có vài lời khuyên cho cho bạn.
    Thứ nhất nhìn nhận về Cơ điện tử hiện nay là Bộ môn đứng đầu toàn trường. Với các phòng Lap. Hiện tại đang xây dựng và sắp hoàn thành với kinh phí trên 1 tỉ của Thầy Dương ở khu Công nghệ cao; Open Lab của Thầy Thịnh; khoa học trẻ của thầy Cường.
    Với các môi trường nghiên cứu khá nhiều các bạn có thể đến tham gia và học hỏi kinh nghiệm.
    Tin thần CDT dựa trên làm để học. Các bạn có thể xem qua các thế hệ như: Thầy Phong, thầy Thọ, Cô Thủy. Tiếp theo là anh Bá Hải, rồi sau đó là thầy Triết, rồi Anh Công và cuối cùng là anh Hoàng Anh.
    Tất cả đều là mem của spkt.net chỉ là trong khi các anh đang bận không tham gia thường xuyên được
    Lời khuyên dành cho bạn là tạo các project và có dateline cho mình. Bạn đến các phòng Lab mình đã giới thiệu để hoàn thành và học hỏi thêm.
    Chúc vui.
    p/s: Về CNC có nhóm của Bảo CDT06 đang nghiên cứu phát triển thêm
  35. trungnghiabh@yahoo.com New Member

36. trungnghiabh@yahoo.com New Member

chào các bạn trường spkt. mình mới tham gia diễn đàn. mình là dân cơ điện tử của khoa cơ khí tự động bên trường kỹ thuật công nghệ. mình ra trường lâu rồi nhưng trong thời gian làm việc mình không ứng dụng nhiều về VĐK vì vậy các ngón đòn về VĐK mình wên sạch (lâu kg mài dũa ấy mà). mình đang nghiên cứu chế tạo một thiết bị gia công 2 trục, nhưng lại đang gạp khó khăn với mấy chú vi điều khiển, đặc biệt là các thuật toán nội suy 2D, các phương pháp lập trình điều khiển động cơ bước thông qua các driver. làm cách nào để xuất file nc cho máy gia công.
    mong các bạn chỉ giáo
    help me please!
    mình đang rất cần thiết bị này cho công việc?
  37. thanhthaospkt New Member

:-hcám ơn mọi người nhiều nghen
    trong quá trình nghiên cứu chắc chắn sẽ còn nhiều vướn mắc
    mong mọi người giúp đỡ nha
    thank
  38. manhtung89 New Member

chào các anh em đang làmđồ án về máy phay cnc 3 trục các anh cho em hỏi phương án phôi chuyển động theo 2 phương x,y dao dịch chuyển theo phương z có uu nhược điểm gì so sánh với phương án phôi chuyển động theo 1 phương dao theo 2 phương thì thế nào ạ.cảm ơn các anh trước nhá
  39. tranhongphucdt Member

Số bài viết: 86
    Mình nào giờ chỉ thấy có 2 loại chính ( đối với CNC 3 trục, 2.5 trục)
    - Loại thứ I: là phôi di động theo phương X,Y
    - Loại thứ II: là phôi cố định hoàn toàn, dao sẽ chuyển động trong không gian
    Về ưu nhược điểm:
    - Loại phôi di động( giống như loại CNC trên tầng 3 khu Công nghệ cao, và hình như cái của thầy công cũng vậy, các máy phay thường cũng là dạng này): mình thấy loại này chiếm rất ít không gian, vì phôi hoàn toàn chỉ chuyển động trong mặt phẳng yaw, còn trục Z chỉ việc lên và xuống mang dao. Còn về mặt công nghệ gia công thì mình không tiện phân tích kỹ. Các tải trọng đặt lên các động cơ sẽ nhẹ, vì trục X hoặc Y sẽ chỉ chịu tải trọng của trục còn lại và cái êto.
    - Loại phôi cố định( loại này là loại mình đang làm và máy biến dạng từ trường của a Long 06 cũng thuộc loại này): Với loại này phôi nằm im ru một chỗ, trục Y sẽ mount lên trục X, trục Z sẽ mount lên trục Y, do vậy trục X sẽ chịu tải trọng nặng nhất, vì vậy động cơ trục X phải có công suất đủ lớn. Và như nói trên, không gian chiếm dụng của loại này cũng lớn.
    Lựa chọn hợp lý nhá.
  40. manhtung89 New Member

vâng em cảm ơn anh ạ.hì.em cũng đang nghiên cứu về máy cnc anh àh.anh có tài liệu gì send cho em vớ.em thấy bên diễn đàn thegioicnc có anh thiết kế phôi chỉ chuyển động theo phuong x còn dao lai chuyển động theo 2 phương kết câu rất hay ạ
  41. lovingyou99982 New Member

42. duclinh1311 New Member

Chào các anh ! EM là sinh viên năm cuối khoaddieeenj. Hiện em đang nghiên cứu về máy phay CNC 2D. Anh nào có tài liệu hayddooff án send cho em được không ạ !! thank các anh nhiều ! gmail của em là nguyenduclinh01@gmail.com
    EM xin chân thành cảm ơn !
  43. kieuluan New Member

Chào các bậc tiền bối, các anh em trong diễn đàn, mình là sinh viên năm cuối cũng đang làm đề tài thiết kế mô hình máy phay CNC 3 trục, các anh có tài liệu hay đồ án gửi cho em qua mail luan102009@gmail.com đc ko ạ? cảm ơn các anh nhiều nhiều, chúc anh em trong diễn đàn luôn luôn mạnh khỏe
  44. vuong New Member

[h=2]Re: Thiết kế - điều khiển máy phay CNC 3 trục.[/h]
    Chào các bậc tiền bối, các anh em trong diễn đàn, mình là sinh viên năm cuối cũng đang làm đề tài thiết kế mô hình máy phay CNC 3 trục, các anh có tài liệu hay đồ án gửi cho em qua mail luan102009@gmail.com đc ko ạ? cảm ơn các anh nhiều nhiều, chúc anh em trong diễn đàn luôn luôn mạnh khỏe

Mình là một trong các thành viên của nhóm Mekatech. Không biết bạn đang định làm máy phay CNC kiểu gì. Dùng động cơ bước hay DC Servo. Tự viết code các lệnh G hay dùng Mach3?. Để thảo luận các bạn có thể liên hệ dvuongcdt@gmail.com

45. nghiabkdn New Member

Số bài viết: 7
    Chào anh, anh có thể gửi cho em một số tính toán khi thiết kế máy CNC được không? nghia5.mechatronics@gmail.com. Cảm ơn anh nhiều!
  46. tunglee091 New Member

Em đang học khoa Điện tự động, BKDN .
    Hiện tại em đang làm đồ án tốt nghiệp máy CNC 2D
    Em định dùng VB để đọc file .dxf rồi nội suy và điều khiển máy .
    Không biết các anh có tài liệu hay đồ án nào về cái này không.
    Nếu có các anh cho chia sẻ cho em với . Em cảm ơn trước.