1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

thiết kế mạch tăng điện áp một chiều

Thảo luận trong 'Vi điều khiển - Mạch Số' bắt đầu bởi hoangquanks, 28 Tháng chín 2011.

1. hoangquanks New Member

Số bài viết: 14
    các anh các chị giúp em với?
    em đang thiết kế mạch điều khiển động cơ điện một chiều.nhưng điện áp nguồn của em chỉ có 12v(dc) lên động cơ chạy khá chậm.joi em muốn tăng điên áp lên 15v hoặc 24v thì lên thiết kế như thế nào,hoặc dùng con ic nào để làm tăng được điện áp như trên?
    "các anh chị chỉ bảo em vời?""
    em xin cảm ơn trước ạ!!!!
  2. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    công việc của bạn được gọi là khuếch đại công suất!
    bạn có thể dùng các loại transitor công suất hoặc các IC chuyên dụng để khuếch đại điện áp của bạn lên.
    nếu dùng tran:
    - loại BJT có TIP 41 , TIP 40...
    - FET có z44 , z48...
    nhưng nhìn chung bạn phải biết tính roán về điện tử cơ bản mới thiết kế được những mạch công suất này ca phải có thêm một chút kinh nghiệm nữa thì mạch của bạn mới không bị cháy khi chạy đảo chiều động cơ nhiều!
    ngoài ra bạn có thể dùng IC tích hợp sẵn như L298 hay L293.bản chất những IC này là các mạch công suất mắc theo dạng cầu H có thể đảo chiều động cơ nên bạn chỉ việc lấy về mắc theo hướng dẫn của nhà sản xuất là dùng thôi!
    mạch cụ thể thì mình chưa thể gửi lên cho bạn được vì giờ chuẩn bị đi học chưa có time vẽ!
  3. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Theo mình giải pháp của bạn ko khả thi:
    1.Bạn tăng áp thì sẽ kém lợi về dòng,hoặc là bạn sẽ tốn kém chi phí.
    2.Làm mạch thêm cồng kềnh,tốn điện.Theo mình biết,các IC tăng áp có dòng rất thấp,dùng chủ yếu trong tín hiệu.
    Các giải pháp bạn có thể tham khảo trong phạm vi kiến thức của mình:
    1.Có nhiều động cơ DC 12V,đủ loại tốt xấu,có/không hộp số.Bạn có thể tìm mua để sử dụng cho phù hợp hoặc tìm loại 24V nhưng có "tua" lớn hơn.
    2.Nếu thiết bị không di chuyển nhiều bạn nên cho nó bộ nguồn 24V,việc điều khiển sẽ dễ dàng hơn nhiều.
    Chúc bạn tìm được giải pháp hợp lý!
  4. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    nói như bạn đây thế board công suất người ta làm ra để làm gì?
    đã thiết kế thì thiết kế trọn vẹn chứ?
    trong robocon điều khiển đông cơ DC chứ gì! tín hiệu từ VDK ra qua board công suất rồi mới tới động cơ ... và bất cứ 1 thiết bị nào củng thế!
    có lẽ vì chủ topic chưa hỉu vấn đề lắm nên hỏi hơi thiếu rõ ràng làm người trả lời củng dễ hiểu nhầm!
  5. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Bạn nói không rõ nên có khi làm hiểu lầm. Nếu công suất đầu vào nhỏ hơn công suất trên tải tiêu thụ thì sẽ gây sụt áp, hoặc nếu muốn không sụt áp thì dòng phải nhỏ hơn. Khi thiết kế phải để ý điều này nữa.
  6. hoantien Member

Số bài viết: 359
    ý bạn này là làm 1 mạch nguồn 24v đúng không. Có các chách như sau:
    - de dàng nhất là dùng ic ổn áp ví dụ như 7824 nhưng bị cái dòng thấp xài động cơ chắc hok nổi.
    - đăt tiền hơn 1 chút thì mua hẳn cục biến áp 24v về chỉnh lưu ra để xài
    - khó hơn 1 chút bạn có thể ngiên cứu thiết kế mạch ổn áp xung như mạch buck hay boost chẳng hạn
  7. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Nếu muốn làm mạch ổn áp xung bạn nhờ các thầy dạy điện tử công suất chỉ bảo, bảo đảm các thầy sẽ chỉ dẫn nhiệt tình cho coi!
  8. hoantien Member

mình nghĩ ý bạn ấy không phải là làm mạch công suất đâu mà là bận ấy muốn chạy động cơ 24v nhưng không có nguồn 24v để chạy nên muốn làm 1 bộ nguồn như thế
  9. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Theo mình nghĩ chủ topic không phải chưa hiểu rõ vấn đề mà chính bạn mới là người chưa hiểu rõ vấn đề.
    Trước tiên mình xin trả lời câu hỏi của bạn: "board công suất người ta làm ra để làm gì?" Bạn chưa từng điều khiển động cơ DC mà chỉ nhìn người ta làm robocon thôi phải không? Gọi cho chính xác thì cái bạn đang hướng dẫn như trên gọi là "board công suất điều khiển động cơ DC kiểu H-bridge",board CS này làm nhiệm vụ điều khiển thôi,mà điều khiển cái gì? Nó điều khiển 2 thông số quan trọng: đảo chiều và tăng/giảm tốc độ động cơ.Nhưng nó làm tăng tốc độ động cơ bao nhiêu? Tốc độ động cơ cao nhất <= tốc độ khi ta nối động cơ trực tiếp lên nguồn.Lý do? Có 3 lý do chính: rơi áp trên các linh kiện công suất (FET,Darlington..),IC kích FET ko cho phép đạt 100% (cụ thể công nghệ Bootstrap của LMD18200,IR2184..) và PWM của người lập trình chưa tốt.Vậy bạn đã nhận thấy hướng dẫn của bạn chưa cần thiết (động cơ người ta còn quay quá chậm thì sao triển khai dự án được thì nói j đến làm H-bridge?) và càng làm cho động cơ người ta quay chậm hơn chưa (Nếu qua H-bridge mà động cơ quay bằng nối động cơ trực tiếp lên nguồn thì đó là mơ ước của những người thiết kế mạch đó bạn à!)?
    Chúng ta trở lại vấn đề của chủ topic nhé! Chủ topic có 1 bộ nguồn chỉ có 12V thôi và 1 động cơ DC (ko biết có hộp số không nữa và cũng không biết bao nhiêu volt nhưng nghe "anh ấy" than thì có lẽ động cơ này 24V).Để động cơ này quay nhanh hơn chúng ta có được 2 giải pháp:
    1.Giải pháp cơ khí: thay hộp số (cũng có thể là thay cả động cơ).
    2.Giải pháp điện: Tăng điện áp.Thường thì người ta tăng điện áp nguồn nuôi bằng cách đổi 1 bộ nguồn khác có áp cao hơn,nếu ko thể (vì 1 lý do nào đó) ngừơi ta sẽ chuyển sang hạ điện áp động cơ.Chủ topic đã chọn 1 giải pháp hơi khó là tăng điện áp từ 12V "lên 15V hay 24V".Nếu ai nghĩ rằng làm bộ tăng áp này dễ thì vào giúp chủ topic nhé!

Chính xác!

Bạn ko biết người ta đang tính làm mạch nguồn 24V từ nguồn 12V à? "tăng điên áp lên 15v hoặc 24v"

Cảm ơn bạn,tại mình nghĩ rằng đó là nguyên lý bảo toàn năng lượng mà mọi người đã học từ lớp 8 nên mình chỉ nói ngắn gọn vậy thôi.Nếu có 1 thiết bị mà tăng được cả dòng lẫn áp mà giá thì rẻ chắc người "chế" ra nó sẽ giàu to đấy! Lúc đó,laptop chỉ cần gắn thiết bị đó vào và xài pin 1.5V thôi.Tuyệt!

Thật ra mình không đủ khả năng làm mạch nâng áp này và mình chỉ đưa ra những nhận xét với mong muốn chỉ topic có lựa chọn hợp lý nhưng nó đã gây ra hiểu lầm và cũng có thể mình cũng có chút sai! Cảm ơn các bạn đã đóng góp và xin lỗi các bạn,mình sẽ ko theo đuổi topic nữa.Chúc các bạn vui và ai có khả năng thì giúp chủ topic nhé!
  10. hoantien Member

mạch dạng sơ đồ buck có thể tăng áp!
  11. minh_doan_2009 Member

Số bài viết: 263
    Pro nào biết về vấn đề này giúp với.. mình cũng đang tìm 1 mạch tương tự.. Có acquy 12v nhưng muốn kích lên 24v.. không cần đảo chiều ( có mạch công suất cho động cơ riêng )
    Dùng cho 2 mô tơ DC 24v Bình acquy 12V, 0.9 A 8Ah

Tks :)