1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Tóc ngắn và buổi chiều mưa

Thảo luận trong 'Kết nối bạn bè' bắt đầu bởi croket_2512, 26 Tháng mười 2011.

1. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    …Cuối cùng thì bài kiểm tra giữa kỳ cũng xong. Dợm bước ra về mới để ý trời đang mưa, thôi đành nán lại tí vậy! Sài Gòn chợt nắng chợt mưa, lạ thật! Ôi, cái môn học khó nhằn này… Cũng may vớ phải đề dễ nên lòng người cũng vui vẻ tí chút cho bù đắp lại cái thời tiết đỏng đảnh của Sài Gòn.

Xung quanh, mọi người bàn tán xôn xao quanh đề kiểm tra. Người mừng rỡ cám ơn trời đất cho may mắn, kẻ buồn rầu, than thân trách phận, tiếc thương cho bốn “chỉ” audio rồi sẽ đi về đâu, rồi lại tự an ủi mình còn cuối kỳ nữa mà, lo gì... “Cuối kỳ?...” Mình cũng năm cuối rồi, có lẽ mình cũng thuộc hàng “già cả” rồi cũng nên. Đã làm được gì to tát chưa nhỉ? Chưa. Đã đủ kiến thức xin việc chưa nhỉ? Chưa. Cái mớ kiến thức mênh mông này, ôm sao cho trọn hết đây? À, đã ế chưa nhỉ? Chắc là ế rồi cũng nên. :d

….Miên man suy nghĩ vẩn vơ thì rồi mưa cũng tạnh. Năm phút trôi qua mà cứ như ba trăm giây vậy.:d Mưa tạnh thì về thôi! Rảo bước dọc hành lang khu B và ngắm mọi thứ lọt vào tầm mắt…, ngắm cả tóc ngắn đang đi đối diện nữa. Cười tươi thật! Lại dễ thương nữa chứ. Nụ cười tựa hồ như xóa đi cả buổi chiều tầm tã này. Nhưng mà sao tóc ngắn đi nhanh vậy?! Chậm thôi, để mình còn nhìn trộm nữa chứ. Gần đi qua nhau thì nụ cười tắt vội. Hix, bị phát giác rồi! Ngoái đầu nhìn lại… Dáng người cao cao, tóc ngắn, nụ cười, cặp kính cận… Cám ơn tóc ngắn đã xóa đi buổi chiều đầy buồn tẻ này!…. Cám ơn mi – những cơn mưa của Sài Gòn!

Tại ai mà mắt ngẩn ngơ
    Mây trong mắt cũng thẫn thờ mây trôi
    Đi qua thì cứ qua thôi
    Sao còn để lại nụ cười làm chi?
    (Nguyệt Cầm)

==========================================================
    Câu chuyện có thật của mình chiều nay. Ngẫu hứng viết vài dòng chia sẻ mọi người đừng cười. :D Lúc ấy tóc ngắn đang đi với bạn nên không phải cười với mình. Mong rằng được gặp lại tóc ngắn. :">