1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Trở thành nhà Thiên văn ...bạn có thích ?

Thảo luận trong 'ĐTVT08' bắt đầu bởi zhao_yun, 1 Tháng tám 2009.

1. zhao_yun New Member

Số bài viết: 119
    Bạn là người thích ngắm trăng sao trên bầu trời nhưng không có khả năng sắm cho mình một kính viễn vọng ? Bạn đang làm những nghề cần thiết phải biết được vị trí ; giờ giấc mọc lặn của mặt trời ; mặt trăng và những vì tinh tú khác ? Bạn có ước mơ được quan sát sự vận hành của Thái dương hệ ? Bạn bỗng nhiên muốn biết 01 tháng hay 1 năm ; 10 năm nữa vào lúc mấy giờ ; ngày nào thì mặt trăng sẽ tròn …Cyber Sky sẽ giúp bạn một cách đắc lực để thỏa mãn những mong ước nói trên .
    Khi khởi động chương trình , giao diện màn hình sẽ biến thành …bầu trời bạn có thể nhìn thấy các hành tinh chính trong Thái dương hệ . Để quan sát sự vận hành của các tinh cầu vào Animation chọn Play Forward : các tinh cầu sẽ chuyển động theo hướng tới của thời gian , chọn Play Backward thì ngược lại bạn sẽ tìm được những tư liệu cho biết vị trí các tinh cầu đã từng chuyển dịch trước đó … Trong menu Data vào Seasons bạn sẽ biết chính xác về 04 mùa trong năm , mùa Đông chính thức bắt đầu từ lúc mấy giờ ; ngày nào và kéo dài bao nhiêu ngày thì sẽ chuyển sang mùa Xuân . Muốn biết ngày mai hoặc vài ngày tới giờ nào thì mặt trời mọc ; mặt trời lặn bạn vào Twilight data cũng trong menu Data . Chọn Solar System Object bạn sẽ có đầy đủ thông số : tọa độ , kinh độ ; vĩ độ , khoảng cách với trái đất của tất cả các hành tinh trong Thái dương hệ …Còn rất nhiều tiện ích khác đang chờ bạn khai thác .
    Cyber Sky có dung lượng 993 K tải về từ

http://www.cybersky.com.
    trích ddth.com
    Screenshot
    Trong hình trên có nhưng chòm nào trong cung hoàng đạo?
    Chào các bạn , mùa hè nóng bức và phần đông chúng mình cũng rỗi rãi, chắc là các bạn đã từng ra ngoài sân và nhìn lên bầu trời ngắm sao rồi phải không.Nhưng khi nhìn lên bầu trời đen như thế các bạn không biết rằng mình đang ngắm ngôi sao, chòm sao nào.Ai tin vào bói toán , tử vi phương Tây cũng đã từng đọc về 12 cung hoàng đạo.Thế có bao h bạn thắc mắc cung Song Tử (germini) của mình ở vị trí nào trên bầu trời hay không.....?Khoa học phưong Tây và triết học trung Hoa cổ đã khẳng định ngắm sao giúp tâm hồn thanh thản và giảm stress.Và thực tế thì tuổi thọ của các nhà thiên văn học luôn cao nhất so với các ngành khoa học tự nhiên và xã hội khác.
    Vì lẽ đó , chào mừng khóa học quốc phòng sắp kết thúc và bắt đầu kỳ nghỉ hè , mình xin giới thiệu với các bạn phần mềm Cyber Sky này.nhắn với bạn nào yêu thiên văn học là tháng 8 là tháng ngắm dc nhiều ngôi sao nhất đấy, ngay bây h có thể nhìn thấy cung Nhân Mã (saggistarius) , Bò Cạp (scorpion ) và sao Mộc (Jupiter) 1 cách dễ dàng ở hướng Nam (8h pm),bạn xem hình dứoi nhé .

tất cả bạn có thể tìm ở phần mềm này .
    chúc các bạn vui vẻ.
    nếu bạn có thắc mắc xin vui lòng pm :like_yoursmiles trên yahoo messenger. xin hân hạnh
  2. moixuongnui_ndh New Member

Số bài viết: 29
  3. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
    Xem tinh tú thỉ cũng hay đấy. Nhưng không phải ai cũng có thể xem và hiểu được hình thù của nó. Em là 1 điển hình. 12 chòm sao hoàng đạo. Em xem mà chẳng hình dung ra nó kết hợp ra hình gì nữa. Chỉ đến khi người ta vẽ hình lên mới hiểu ra được... pẹp:nosebleed:
  4. ppmoon Ban Chấp Hành Hội Sinh Viên Trường

Số bài viết: 182
    Bầu trời, các vì tinh tú... ước j có một cô gái ngồi bên cạnh đầu sát bên đầu để cùng tâm sự nhỉ. Ôi lãng mạn quá đi :cutesmile::024:
  5. zhao_yun New Member

Số bài viết: 119
    Để hiểu dc hình ảnh của các chòm sao có thể nói là cả 1 quá trình cực kỳ tỉ mỉ.đó là trong dk bầu trời đêm đẹp, tức là trời quang mây tạnh, và ở vùng nông thôn hay trên núi cao.ở thành phố như chúng ta thì nếu để ý các bạn sẽ thấy đường chân trời không phải tối đen mà lúc nào cũng có ánh sáng vàng của đèn điện thành phố hắt lên, cực kỳ khó khăn cho việc quan trắc thiên văn.Ở Biên Hòa của mình thì thêm 1 khó khăn nữa là bầu trời luôn có phần mờ đục do các chất thải của các khu công nghiệp gần đó.Thêm việc nữa là với những bạn bị tật khúc xạ thì điều tiên quyết cần phải có kính đeo mắt.
    Đó là những khó khăn thực sự với những ngừoi quan sát bằng mắt thường , tuy nhiên tất cả sẽ gần như dc giải quyết nếu ta có 1 kính thiên văn loại nhỏ , với loại này ta có thể quan sát những sao , chòm sao phổ biến.:001::001:

Điều đó thì còn gì bằng, hihi