1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Trường Sư Phạm Kỹ Thuật chúng ta nhỏ hay không nhỏ?

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi sukhoidau08, 1 Tháng sáu 2011.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. sukhoidau08 Member

Số bài viết: 142
    Theo các bạn thì trường SPKT mình hiện nay và trong tương lai sẽ là trường nhỏ hay không nhỏ? Những lý do nào khiến trường chúng ta đến nay vẫn còn nhỏ và những hiện thực, tiềm năng nào chứng tỏ ta là một trường lớn?
  2. nam12go New Member

Số bài viết: 216
    Nhỏ cũng ko nhỏ...mà lớn thì cũng ko ra lớn.
    Có nhiều môn học,học xong chả biết cái cóc khô gì mà thi cũng qua,thậm chí điểm cao?!? Chất lượng ở đâu???
  3. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    ví dụ môn nào vậy bạn đừng có ngồi kể ra thử xem, môn chuyên ngành hay hok chuyên ngành
  4. nam12go New Member

Cái gì cũng có..và tui dám lấy bản thân mình ra làm ví dụ (ko ai tự nhận mình ngu cả)
    Môn cơ sở: Phương pháp tính...học chả biết cóc khô gì, bây giờ có hỏi cũng chả nhớ lặp gauss-seiden là cái chi chi..Vậy mà chỉ cần tôi học cách giải của vài bài,rồi đi thi...làm bài xong ko bik là mik làm cái gì,còn sợ rớt...Cuối cùng 9.5d (cao nhất hồi ấy). Không lẽ làm đơn xin chấm lại =))
    Môn chuyên ngành: tính toán sửa chữa máy điện...Đi học toàn ngủ vì chả hiểu cái j` cả..Thi vác tập vào chép (đề mở) ---> 10d
    Thế bạn nghĩ sao???Chính một số thầy(xin giấu tên) còn nói thẳng :"không biết khoa mấy ông giảng dạy cái kiểu gì mà các ông chẳng biết gì cả"
    Bạn nghĩ sao?
  5. kemonra New Member

Số bài viết: 108
    cũng tùy thôi bạn ah. còn riêng mình thì nghĩ khác, các môn cơ sở dạy cũng cần thiết nhưng theo mình thì chỉ cần dạy 1 năm đại cương thôi, dạy những cái cần thiết nhất...chứ học xong tốt nghiệp sau hơn 4 năm học đại học cũng chẳng bằng 1 thằng trung cấp kinh nghiệm 2 năm. Chủ yếu sau này tự học là chính...nên mình cũng chẳng hiểu giáo dục làm sao cả. Mặc khác nếu đại cương dạy 1 năm thì cũng chẳng đâu vào đâu...1 vòng luẩn quẩn
  6. nguyenhongvu_ckd08 New Member

Số bài viết: 300
    học nhiều nhưng chả được bao nhiêu, cái nên học thì không dạy, cái ko nên thì dạy tùm lum. cái có ích thì lại dạy thêm. nói chung là thế
  7. nam12go New Member

Đã vậy còn vác cái bảng " tự hào vinh dự là sinh viên SPKT".Tui học bị mấy ông thầy trước học BK cười riết..Ổng nói có mỗi trường mình là có cái bảng đó =)).Nghe cũng bực nhưng ổng nói đúng quá. Chỉ cần chất lượng đào tạo trg ta đạt 8 phần bọn BK là tốt lắm rồi.Vậy mà BK đâu có cái bảng to chà bá trước cổng??!
    Kiểu thi hay nhất là vấn đáp (phải hiểu mới trả lời dc) thì trường lại ko áp dụng (trừ vài môn thực tập).
    Bên GTVT kìa...thằng bạn tui thi 6 môn thì 4 môn vấn đáp.
    Trường mình nhỏ hay lớn??? Xin thưa lớn so với tui Lạc Hồng,Hồng Bàng...còn nhỏ so với các trường công lập tuyến đầu ở TPHCM
  8. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
    đó chính là sự khác biệt của học ở đại học và các bậc khác, chỉ hơn người tao đc cái bằng Kỹ sư :D, oách hơn đứa khác rồi
  9. ppxxdd New Member

Số bài viết: 151
  10. kemonra New Member

Số bài viết: 108
    ủa? mà nói vậy thôi. mọi người dù sao cũng đang là sinh viên của trường mà...làm gì mà mang tinh thần phản động, đã kích dữ vậy ?
  11. quanghuyddt New Member

12. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
    oh, ghê nhỉ, lo học cho tốt đi, ra trường cố gắng làm ông này bà nọ, có tiền nhiều thì hơn cả khối người rồi
  13. nam12go New Member

Biết sự thật mà khiêm tốn và tự phấn đấu thôi.
    Mình thua BK thì phải cố mà bằng nó,đằng này tự phong cho mình ở 1 high position rồi ngồi cười.
    Ông thầy đó ko nói ra nhưng tui hiểu ý ổng ám chỉ điều này
  14. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
  15. nam12go New Member

Ko phải tui ghét trường nhưng nếu dc tui tin nhiều SV trường ta sẽ chuyển sang BK.
    Bộ thích học ở đâu là học chắc,thế có kỳ thi DH làm gì...Bạn tự hào về trường cũng tốt nhưng cũng nên biết chất lượng đào tạo trường mình như thế nào.
    Kỳ này tui thực tập Điều khiển lập trình, học 15 tuần thì thầy cho nghỉ hết 9,10 tuần...Cả lớp chẳng biết cái con khỉ gì cả,hỏi thầy thầy cũng po tay...ISO 9001 đấy.
  16. cba Member

Số bài viết: 567
    Trường nào cũng thế cả thôi, đâu có trường nào là hoàn hảo. Các bạn đi so sánh thế làm gì, BK ư, cũng chả là gì mà phải đánh giá quá cao cả. tốt nhất là tự bản thân mình sau này ra trường làm nhiều tiền là ok. Còn việc học một số môn xong chả biết gì thì nên coi lại môn đó có thực sự cần thiết không, nếu cần thiết thì tự bạn phải hiểu và học thôi.
    Chúc các bạn có kì thi tốt, hi vọng những môn cần thiết các bạn k học mà vẫn đi thi sẽ rớt hết
  17. ducloi_truong New Member

Số bài viết: 23
    Nghe thật là bức xúc những người có tư tưởng đứng núi này trong núi nọ. Môi trường chỉ là một phần, chủ yếu là ở bản thân chúng ta. Tất cả mọi thứ đều có 2 măt của nó.
    Hãy suy nghĩ tích cực lên và đặt niềm tin vào những gì mình đã chọn !!!
  18. anplixFz New Member

Số bài viết: 296
    Nếu vậy thì bạn có thể làm đơn gời lên chủ nhiệm khoa để góp ý về vấn đề này, thay vì bạn chỉ lên 4r mà nói ra. Đây là chuyện tiêu cực của thầy giáo giảng dạy, không nên đánh đồng với chất lượng của trường.

Còn câu tự hào là sinh viên SPKT thì quan điểm của mình là mình rất là tự hào, các bạn trường khác có ý kiến gì thì xin mời, mình cùng nhau họp mặt giao lưu kiến thức :)
  19. quanghuyddt New Member

đồng ý với bác...học một số môn hok biết làm gì thì xem thử môn đó ntn có quan trọng hok.
    Cứ đè đầu đè cổ lấy mấy môn chẳng gì gọi là ảnh hưởng đến việc kiếm tiền sau này mà nói dzo cũng như hok.Tóm gọn lại 1 câu: Tương lai là nằm ở mình chứ hok phải là nằm ở thầy cô cũng như là trường mình chọn.Cho dù có may mắn học ở Harvard đi nữa mà hok chịu khó phấn đấu thì cũng như 1 đứa học ở trường dân lập VN
  20. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
    cái ji cũng có 2 mặt thôi. trường mình đâu thể hoàn hảo hết mọi mặt được. mỗi trường có 1 đặc điểm riêng ko ai giống nhau cả. biết chúng ta ko bằng họ thì hãy cùng cố gắng học tập để sau này chúng ta ra làm việc , có thể chứng tỏ cho nhà tuyển dụng thấy mọi sv spkt khi ra trường đều có thể đủ khả năng, làm, và làm tốt những việc mà đã được đào tạo tại trường đại hoc. từ đó có thể nâng cao thuơng hiệu trường mình lên. nếu ai cũng làm được như vậy thì mình nghĩ sẽ ko bao lâu nữa spkt ko thua kém ji bk đâu
  21. lyosin Member

Số bài viết: 83
    nghe mà bưc xúc thiệt, dù sao m cũng đang học tại spkt mà m dám nói những lời như thế, t đây sắp bị đuổi học nhưng t k thù ghét j trường mình, t vẫn luôn tự hào là sv spkt
  22. recca297 New Member

Số bài viết: 240
    Bạn còn tư tưởng học Đại học mà phụ thuộc vào giáo viên quá nhiều là ko đúng rồi, đồng ý là giáo viên đóng vai trò rất quan trọng trong việc định hướng cho chúng ta, tuy nhiên ko phải giáo viên nào cũng phù hợp với chúng ta, vì vậy học đại học phải xác định đến việc tự học là chính.

Bạn chê trách về giáo viên nhiều nhưng bạn đã thực hiện tốt các yêu cầu của giáo viên chưa? Buổi học đầu tiên giáo viên luôn liệt kê khoảng 5-10 đầu sách tham khảo ngoài giáo trình liệu bạn đã đọc qua chưa?

1 giáo viên dạy môn điện tử cơ bản của tôi kể về thời học ĐH ở Mỹ, giáo viên bên đó đưa ra gần 50 đầu sách tham khảo và hầu như học sinh tất cả ai cũng đều phải tự tìm kiếm để nghiên cứu.

Vì vậy thiết nghĩ bạn nên xem lại cách học của mình, nếu xác định bạn học để qua môn thì bạn cứ học như kiểu của bạn trình bày, còn bạn đòi hỏi phải hiểu dc thì bạn phải bỏ công ra nhiều hơn nhé.

Mình đã từng nghe 1 người nước ngoài nói về VN như thế này: VN có rất nhiều ca khúc ca ngợi đất nước hoặc ca ngợi về 1 địa điểm như Hà Nội, TPHCM. Còn ở nước họ những bài hát như vậy rất ít.

Vì vậy mình ca ngợi bản thân đầu có gì là đáng xấu hổ, ca ngợi ko phải để tự cao, mà ca ngợi để phấn đấu đạt được điều đó. Mong 1 ngày bạn có thể nói với những thấy BK đó rằng, chúng em ko dám nói là giỏi hay tệ hơn sinh viên BK nhưng em dám khẳg định sv trường em yêu trg mình hơn sv BK. ^^

Nói xuôi thì cũng nói ngược, quả nhiên trg mình cũng có nhiều khuyết điểm, vd như phần dk môn học rất lủng củng, hoặc một số thầy cô phòng đào tạo hay CTHSSV hơi khó tính, căn tin hơi mất vệ sinh, các nhân viên giữ xem khá giang hồ ^^.... Nhưng mong trg sẽ sớm khắc phục dc những nhược điểm. ^^
  23. trantrongvy New Member

Số bài viết: 31
  24. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    cố gắng học nghiên cứu cho tốt đi mọi người. sv bk hay spkt củng vậy thôi!
    chịu khó tìm tòi học hỏi là ok
    không chịu học thì nơi nào đào tạo củng pó chiếu.
    nói chung về tiếng tăm thì có thể spkt chưa bằng bk nhưng về điều kiện và tiềm năng thì chưa chắc thua.
    tất cả là hi vọng ở bọn mình đấy.
  25. alic_maimai01 New Member

Số bài viết: 49
    Mãi mãi ko bằng bách khoa đâu bạn vì đầu vào họ cao hơn mà như văn lang , hồng bàng .... thì mãi mãi ko bằng spkt vì đầu vào họ thấp hơn mà kaka
    robot con trước kia từ khóa 08 trở lại thì còn mạnh bjo đầu vào xuống trầm trọng chạy theo số lượng nên đi xuống rùi ;)[-o<
  26. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Tiêu chí nào để đánh giá 1 trường giỏi hay dở hở bạn?
    Chắc là trường tuyển đầu vào cao và ko dạy gì để cho học sinh tự học sẽ là 1 trường tốt right?
    Mình khẳng định luôn! 80% ĐH công lập VN chất lượng xêm xêm nhau thôi! Từ SPKT cho tới Ngoại Thương Hà Nội (thèng y dược ko biết!). Học ĐH là tự nghiên cứu + giảng dạy! Ai mà cứ đem thầy cô ra chửi thì người đó không hề hiểu gì về học ĐH cả!
    Còn nếu như bạn có nhiều tiền xin mời bạn đi du học nước ngoài, không ai ngăn cấm! Bởi đây là nền GD ĐH công lập chứ ko phải trường của nhân tài kiệt xuất mà bạn cứ ngồi đó mà chê lên chê xuống đc!
    Việc học ĐH hiện nay chỉ cần 1 môi trường năng động để các bạn tu rèn năng lực là được! Thời này không thằng doanh nghiệp nào quá ngu để xem cái bằng cấp ĐH ở VN nữa cả! Đó hầu như chỉ còn là bước thủ tục! Quan trọng nhất là "thái độ" của bạn! Bạn sẽ được bồi dưỡng năng lực trc khi vào làm việc với 1 "thái độ" tốt! Còn cứ ngồi đó chê thì có mà mở cty riêng thôi bạn ạh!

Chắc ông thầy của bạn bị bại não chẳng biết gì về khoa học GD! Cho mình xin cái tên + khoa của thầy đó đc hok bạn?
    1 bên đầu ra kỹ sư còn 1 bên đầu ra cử nhân mà đi so sánh cái kiểu thì vấn đáp! hài =))
  27. akatsuki2406 Member

Số bài viết: 333
    spkt là 1 tr lớn ở tp va trong nc
    khi chưa vào tr thì mình nge tên cũng ko thích lắm
    nhưng khi vào hc mới biết tr mình ntn
    ko hc ko ngiên cứu thì trường ở trời củng bó tay
    tiếng tăm tuy ko = BK nhưng nếu mà mấy thằng ở BK nó hc ra củng vậy thôi
    hơn mình tí gì mô
    tuy tr mình vấn đề thi cử còn lỏng lẻo
    nhưng đã là con ng thì luôn có tình cảm
    thầy cô cũng trải qua sv nên biết sv muốn hc để ra tr
    nên bạn hãy tự hào về trường mình