1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Tư vấn giữa 3 Laptop cho SV Kỹ Thuật

Thảo luận trong 'Thảo Luận' bắt đầu bởi Nguyễn Đại Hùng, 30 Tháng tám 2012.

1. Nguyễn Đại Hùng Member

Số bài viết: 83
    [h=1]em tìm hiểu bên thegioididong.com thì lựa ra đc 3 lap e thích nhất, mà ko biết nên chọn lap nào cho phù hợp với SV kỹ thuật. Các bác xem link rồi tư vấn giúp e với.
    p/s: Bác nào biết thêm lap nào ngon hơn thì giới thiệu cho e lun nha. tầm giá 12-14tr :)

Lenovo G480 53214G50:

http://www.thegioididong.com/laptop/lenovo-g480-53214g50[/h]
    [h=1]Asus K53SD 2352G50G:
    http://www.thegioididong.com/laptop/asus-k53sd-2352g50g[/h]
    [h=1]Sony Vaio EH3AFX B964G50WHP:
    [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT]http://www.thegioididong.com/laptop/sony-vaio-eh3afx-b964g50whp[/h]
  2. fergieomni Member

Số bài viết: 87
    ko nên mua Lenovo vì Cty TQ và build quality kém, Sony chip kém, con ASUS thì cũng đc mà thấy nó để hết hàng rồi. Nếu bạn thích thì nên mua con HP probook 4540s vừa mới ra của HP, là đối trọng của Dell vostro 3560. Chip i5 ivy, card AMD 7650M 2gb đủ chiến game khủng mức low-med :D. Tiền thì vừa tròn 14m nếu mua ở laptopno1. Link cho bạn tham khảo :D http://laptopno1.com/ProductsDetail.aspx?id=369
    À
    khuyên là mua đồ C nghệ ko nên mua ở TGDD bán mắc hơn giá ở shop khác ~1m đó :D
  3. sinhvien_2012 Member

Số bài viết: 72
    Xem 3 con thấy được mỗi con ASUS, mặc dù mình hok thích dòng ASUS, có thời rãnh nghiên cứu thêm dòng Dell Vostro hay Inspiron
    nữa đi bạn ;))
  4. Nguyễn Đại Hùng Member

E hok thích sài HP cho lúm :)
  5. Thầy phán New Member

Số bài viết: 325
  6. Nguyễn Đại Hùng Member

7. sinhvien_2012 Member

8. dolequanghiep Member

Số bài viết: 250
    Kỹ thuật mua VAIO chi bạn? Cái tiền thương hiệu không chênh với hãng khác bao nhiêu roài.
    Bạn nên đầu tư DELL hay ASUS, mình thấy có con này được được nè: http://www.thegioididong.com/laptop/asus-k43sd-2452g50g
    K
    thì bạn mua Levono cũng được, nhưng chất liệu cấu thành thì không tốt bằng DELL hay ASUS được!
  9. mrzero01 New Member

Số bài viết: 203
    mình dùng asus thấy êm, chế độ bh 2 năm, rẻ nữa, dell thì nên mua dell vostrol nhưng hơi đắt vì tiền thương hiệu, nếu thích ra oai chẳng hạn thì mua sony, vaio, chứ mình thấy chẳng có ích gì, có tiền thì mua i5 đi, công nghệ tubo boot, từ thế hệ 2 thì chạy êm hơn thế hệ 1
  10. fergieomni Member

dell dòng ins là dòng giải trí phổ thông, hơi bị nóng đó nha :D nếu bạn ráng lên đc 15m thì vote mua dell vostro 3560 mình đang xài, nhiệt độ mát hơn nhiều so với đám vostro trước, cấu hình thì xêm xêm con hp 4540s nhưng hơn cái card rời + ổ cứng 7200rpm. :D
  11. mk_jk89 New Member

Số bài viết: 279
  12. pato_hkhoa New Member

Số bài viết: 10
    mấy anh SV năm trước cho em hỏi năm nay khóa 2012 có thi tiếng anh đầu vào hay không và chừng nào mới thi(thi toeic phải ko?)
    e nghe nói nếu mà rớt thì sẽ không được học tiềng anh và có hại gì cho bọn e ko (em là tân sinh viên 2012 nên lo lắng đến ngày nhập học lắm) huhu
    Mấy anh cho em biết với nha..
    to:mk_jk89 em đang xài Dell inspiron 14 n4050 giá mềm với thấy cũng tốt ko biết máy này học Điện Điện tử được ko..e thi đậu ngành công nghệ kĩ thuật điều khiển tự động hóa...
    hjhj
  13. sinhvien_2012 Member

Có thi kt anh đầu vào đó e trai.

Bên Điện - Điện Tử thực hok cần gì mạnh đâu chỉ cần trang bị HDD nhiều tí cỡ 500, xài Intel HD graphic là ổn rồi...như máy a đây chiến vô tư, môi tội hồi đó hok biết mua Ổ cứng ít quá giờ sắp full rồi :(
  14. pato_hkhoa New Member

em ko có kiến thức tin học nhiều nên cũng hơi mù mờ..intel core i5
    thi tiếng anh chừng nào mới thi vậy anh...
    e lên forum không thường xuyên..nếu mún theo dõi bài viết của mình có ai trả lời hay không thì phải làm sao..
    em còn non nớt xin mấy a chỉ bảo..híc híc
  15. sinhvien_2012 Member

Anh nhớ hok lầm thì vào học được 2 3 tuần gì đó là thi, trắc nghiệm toàn bộ.Intel core i5 cũng ổn rồi, a cũng core i5
  16. mk_jk89 New Member

mua laptop ở vietnam thì cũng hên xui thôi ak, cấu hình vừa phải là muốn học ngành nào chả dc, chỉ có dân chơi game mới thick cấu hình mạnh thui....... thi đầu vào mà ko đạt thì ko cho học AV1
  17. pato_hkhoa New Member

sao cái time của forum lại sai vậy anh...trắc nghiệm kiểu thi toiec hay giống như hồi phổ thông vậy ah..>.<
  18. sinhvien_2012 Member

cũng cơ bản thôi e đừng có lo ;))

Nếu e học bên kỹ thuật thì a khuyên 1 câu...đã mua thì phải mua cho con được tí đừng có tiếc rẻ mà mua con này nọ, đang lập trình hay vẽ mà máy nó đơ ra hoặc chạy hok nổi các ct bên kỹ thuật lúc đó mới hối hận ;))
  19. pato_hkhoa New Member

thi rớt ko được học AV1 rồi có làm sao ko anh..em chưa hiểu về mấy cái đó
  20. sinhvien_2012 Member

thi tiếp tục thi lại khi nào đậu thì mới được học AV 1, đề có 80 câu ( a nhớ hok lầm là thế ) làm trên 4d là đậu rồi
  21. pato_hkhoa New Member

ùa..tk anh nha..bây h` e chờ ngày lên nhập học..10/9..híc..lo quá chừng..
  22. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    "SV kỹ thuật"? nhưng quan trọng là bạn học ngành gì? vì kỹ thuật thì chưa phải là công thức chung nhé, trừ khi bạn chơi luôn một cái máy khủng! "kỹ thuật" thì có người cần CPU (ví dụ bên mô phỏng, tính toán, lập trình..) người thì cần Card màn hình (thiết kế, vẽ cơ khí..) người thì cần nhiều RAM (xài máy ảo..) hay người cần nhiều dung lượng ổ cứng..Quan trọng là bạn muốn có cái laptop để làm gì, dựa theo yêu cầu đó thì chọn cấu hình, cùng cấu hình nhưng sẽ chạy nhanh chậm khác nhau tùy theo nhà "lắp ráp" nó.
    Sau đây là vài kinh nghiệm của mình cho bạn chọn lựa (chủ quan thôi nhé):
    **Về cấu hình:
    + CPU: chọn i5 nếu có thể, nếu ko xài nhiều CPU thì i3 cũng được, đừng quá chạy theo i7 (trừ khi bạn thật sự cần CPU thật mạnh) vì máy mạnh phải là mạnh tổng thể, chứ một con CPU mạnh chưa nói lên điều gì.
    + Ram: chơi 4G luôn, Ram laptop tệ lắm chứ ko như Ram máy bàn 2G chạy ầm ầm nhé.
    + HDD: Chọn loại 7200rpm hoặc cache 16Mb trở lên (cái này ko được công bố phổ biến), nhưng có một cách là các bạn hỏi TTBH coi họ có đồng ý cho bạn đổi hdd ko (tức là nhờ họ gắn dùm, ko được tự ý gắn đâu nhé, nếu ko sẽ bị mất bảo hành), nếu họ cho thì mua cái hdd 7200rpm thay vào, mang hdd theo máy bỏ vào hdd box làm cái ổ cứng di động chơi (cái hdd mang ra khỏi máy là ko được bảo hành nữa nhé, được này thì mất kia thôi).
    + Card màn hình: lên trang notebookcheck.net kiểm tra coi cái card tính sở hữu mạnh cỡ nào? có đáng bỏ tiền để sở hữu cái mạnh hơn ko? Nếu cần card và đủ tiền thì nên mua card 128bit trở lên nhé.Lưu ý: card màn hình là thứ ko thể nâng cấp hay thêm bớt j nữa sau khi mua nên các bạn có liên quan bên vẽ cơ khí hay thiết kế nên quan tâm (bạn có thể bớt lại CPU hay hdd để tập trung cho card), còn các bạn nào ít hoặc ko sử dụng card màn hình mà cố có cho "bằng chị bằng em" thì sẽ hối hận vì nó thêm hao điện và tốn tiền vô ích.
    + Kích thước màn hình/loại màn hình: tùy sở thích của bạn nhưng bạn hãy nhớ 1 qui tắc: cùng hãng, cùng cấu hình nhưng màn hình to hơn thường ko sắc nét bằng cái nhỏ hơn nhé (đương nhiên thôi, chơi game thì bạn sẽ hiểu thêm do card màn hình sẽ bị yếu hơn do màn hình to hơn)
    + Chuẩn bị cho vài cổng giao tiếp USB 3.0 hay HDMI nếu có nhu cầu.
    **Về nhà "lắp ráp":
    + Dell VT: phổ biến nhất đó, nói chung thấy j cũng êm, trừ khi bạn mua nhầm hàng dỏm thôi.
    + Samsung, Lenovo: lính mới, chất lượng hên xui tùy đợt, nhưng mình nghe than máy cấu hình cao chạy có lúc bị đuối.
    + HP: không hiểu sao ở VN nó lại nóng khủng khiếp như thế, mình thường xài máy liên tục nên mình ko thích Hp là vậy nhưng mình thấy màn hình nó rất đẹp.
    + Sony, Toshiba: giá quá mắc, nếu bạn dưới 16tr thì e là ko thể, trừ khi đồ cũ.
    + Các hiệu linh tinh (Axioo, Acer..) xài giải trí chơi chứ làm máy để "cày" thì mau hỏng lắm.
    + Các nhãn hiệu vang bóng (Fujitsu, Gateway..) nếu có người thân mang về thì xài, tự mua thì khó qua mấy tay luộc đồ.
    + Cuối cùng là Asus (vì mình đang xài nó mà): nói về sức mạnh thì chưa chắc Asus hơn Lenovo hay Samsung, thậm chí còn chậm hơn (bảo hành 2 năm mà).Được cái chạy chậm nhưng mà khá ổn định, rất mát mẻ.
    Thường các nhà "lắp ráp" có sản xuất màn hình như Sony, Hp, Asus..thì mình thấy màn hình khá êm, góc nhìn rộng nhưng có một điều đặc biệt là Asus cũng sản xuất đầu đọc DVD nhưng đầu DVD theo máy Asus thì dở tệ, có lẽ nó ko bao j hư vì chán quá nên ko ai xài.
    Vài góp ý để các bạn lựa chọn cho mình "cô vợ" cưng để đồng hành trên con đường học tập.
  23. pato_hkhoa New Member

e học ngành điều khiển tự động đó a..lính mới nên cũng chưa bít mình cần gì..đang xài i5 ram 4gb dell inspiron
    a chỉ thêm nha
  24. holo Member

Số bài viết: 288
    vừa mới mua 1 con dell insprion màu đỏ i3 adm 6630m 1g ,ram 4g,ổ cứng 500gb ngoài nguyễn kim,hàng thùng đàng hoàng giá 12tr7 ,lenovo máy sd chừng 1 năm là thấy có dấu hiệu lên đời máy,asus nóng ,yếu,sony chủ yếu cho mấy đứa kinh tế, kỹ thuật sd dell là ngon nhất,các dòng sau này k nóng máy ,máy bền chắc chắc,có mấy máy i5 amd 7450 giá cũng có 14 chai
  25. mk_jk89 New Member

dân kỉ thuật như tụi mình thì xài Dell là ổn rùi.......... còn chuyện thi anh văn : nếu hồi cấp 3 em học Anh văn ok thì lên đây chả phải lo gì.....Anh văn trường mình dễ ẹt ak.... còn dễ hơn lúc học cấp 3 nữa
  26. firephoenix52 Member

Số bài viết: 60
    Laptop mua đừng để ý cấu hình đầu tiên, với mình cái để ý đầu tiên là build quality, sau đó là đến bàn phím, thử bấm có nảy ko, êm ko, rồi tới pin. Đã nói là laptop thì khả năng di chuyển và dùng pin phải nhiều, chứ đi đâu cũng cầm adapter theo thì thôi cũng như không :D. Tác vụ đơn giản thì pin tệ lắm cũng phải 3 tiếng, còn dưới thì không nên mua :D. Ổ cứng cũng không cần đú 7200rpm làm gì đâu :D v.v.v rồi các thứ nữa, cuối cùng mới tới cấu hình. Với mình thì laptop chỉ có những con thinkpad, vaio một số dòng, fujitsu, hp vài dòng doanh nhân là đáng mua thôi, còn lại thì ko :D

Chốt lại nếu bạn học kĩ thuật, sau này học CAD tốt nhất là sắm quả máy bàn, tầm tiền đấy chấp hết tất cả các con lap nhé :D, vẽ CAD sau này cũng sướng nữa
  27. Nguyễn Đại Hùng Member

Em học Công nghệ kỹ thuật Ô tô.
    Theo a con Dell Vostro 3560 có hợp ko ? Hay là quá phí đối vs ngành CNKT Ô tô ?
    http://laptopno1.com/ProductsDetail.aspx?id=253
  28. fergieomni Member

Mình đang xài vostro 3560 đây. Rất hài lòng về con này, bàn phím khá, touchpad nhạy, pin ổn, bảo mật vân tay mượt, có đèn bàn phím, nhiệt độ khá ổn, ko nóng mà cũng ko gọi là mát. Về thiết kế thì với mình là đẹp tuy nhiên vỏ nhôm mỏng hơi dễ trầy mà xài kĩ kĩ tí thì cũng chả sao. Về cấu hình thì quá ngon trong tầm tiền. con này đc đánh giá là p/p tốt nhất trong tầm tiền đó, ngon cả game lẫn công việc :D
  29. pegasus Member

Số bài viết: 102
  30. Nothing-dtvt Member

Số bài viết: 59
  31. fergieomni Member

32. KuD Member

Số bài viết: 55
  33. Hoang Cuong Member

Số bài viết: 293
  34. khang2012khang New Member

Số bài viết: 24
    ASUS màn hình khá lớn không tiện lắm. Chip i3 cố định. Được cái VGA tốt
    Còn Lenovo chuẩn 14 in, cái VGA có thể mua rời gắn vào sau này. CPU i5 thì được rồi. Chơi game cũng khá, để học thì hợp lý rồi.
    Ram HDD thì cả 2 ngang nhau.
    -> Lenovo
  35. lydainghiep Moderator

Thấy cũng được đó, có j đâu mà phí, bạn học CN Oto mà.Mình chưa xài lâu Dell, nhưng theo cấu hình đó cũng tạm được.Trước khi ra quyết định, bạn nên lên google xem các phản hồi thử xem, ít nhất cũng là biết điểm yếu của máy.
  36. lydainghiep Moderator

Chỗ nào cho mình biết được là "VGA có thể mua rời gắn vào sau này" vậy bạn? Thông cảm vì mình thật sự ko biết, hiện mình chỉ biết hầu hết các laptop (trừ vài dòng cho gamer) đều hàn cái VGA vào main trên máy luôn, còn nếu nó gắn vào thôi thì nó cũng chẳng cho mình biết.
    http://www.vn-zoom.com/f246/tu-van-nang-cap-card-man-hinh-cho-laptop-1006078.html
  37. dolequanghiep Member

Số bài viết: 250
    Bạn xem thông số Đồ họa của máy đấy. Nó có ghi cụ thể là card rời hay card tích hợp, tuy nhiên việc tự nâng cấp card dường như là rất khó bạn nhé! Ví dụ như:

Đồ họa:
    [TABLE="class: product-compare, width: 100%"]
    [TR="class: r"]
    [TD="class: p f, bgcolor: #FCFCFC"]Chipset đồ họa[/TD]
    [TD="class: v f, bgcolor: #FCFCFC"]NVIDIA GeForce GT 620M[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="class: p, bgcolor: #FCFCFC"]Bộ nhớ đồ họa
    [/TD]
    [TD="class: v, bgcolor: #FCFCFC"]1 GB[/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="class: p, bgcolor: #FCFCFC"]Thiết kế card
    [/TD]
    [TD="class: v, bgcolor: #FCFCFC"]Card rời[/TD]
    [/TR]
    [/TABLE]
  38. uitce2011 New Member

Số bài viết: 28
    chào bạn! mình không biêt ngành ký thuật ô tô là học những gì vì mình không phải sv trường bạn, nhưng mình cũng có vài ý kiến biết đâu sẽ giúp đc bạn:
    1. CPU bạn nên mua CPU sandy là đc rồi. chú ý đến các thế hệ của cpu i nhé. Nếu ký hiệu CPU gồm 3 số 1 chữ thì đời CPU đầu tiên, còn 4 số 1 chữ thì là dòng sandy. còn i mấy thì tùy bạn nên mua i5 trở lại thôi. Không cần phải i7 đâu....có 1 nhứt nhối trong sản xuất linh kiện máy tính đó là "ĐỊnh luật": Tốc độ và nhiệt độ tỷ lệ thuận....
    2. card màn hình: theo mình chỉ cần 1G card rời + với card onboard là đủ sài: hãng thì AMD mạnh...nó cũng tuân theo "định luật" trên, còn nvidia(gì đó) thì chậm hơn nhưng đc cái chạy mát hơn tí.
    3. Ram: bạn nên mua máy ram 4g luôn, nếu ko có bạn hãy nhờ kỹ thuật viên bán lắp thêm vào..ram giúp cho CPU và ảo hóa đc mượt..liên quan đến card màn hình nữa đó.
    4. USB, HDMI:tùy nhu cầu chia sẽ data.
    1 ý kiến nhỏ nữa là: đừng bỏ tiền mua những gì mà bạn ko bào giờ dùng tới nó.
    kinh nghiệm mua máy:
    1. Nên mua những nơi uy tín để đảm bảo về chế độ bảo hành.
    2. Kiểm tra máy còn nguyên Seal và chỉ đc mở ra trc mặt bạn...hàng giả nhiều vô kể
    Của bền tại người...bạn cần trang bị kiến thức về máy tính để vận hành và sửa chữa cũng như khắc phục các sự cố nhỏ.
    Chào bạn(*)
  39. Nguyễn Đại Hùng Member

40. fergieomni Member

41. hung_ New Member

Số bài viết: 3
    dớt con dell inprison 15R đi bạn! mình cũng đang xài thấy cũng rất bền nhưng mà hơi nóng máy
  42. haivuong001 New Member

Số bài viết: 29
  43. pegasus Member

Số bài viết: 102
    10 con lap thi 9 con sài main ASUSTEK rui. kể cả dell, sony. TOSHIBA, DELL thiết kế hơi xấu . toshiba màn hình hơi dở. dell khá nóng máy và rất nặng. hp thì không biết gì về máy tính mới đi mua. sony thì chữ sony max quá. acer, gateway quá dở, lenovo hàng tàu chính gốc, sài nóng máy lém mình sài dell nhưng thật lòng khuyên bạn nên mua Asus. hãng này đài loan chính gốc( không phài trug quốc đâu nha). sài mát máy, bảo hành 2 năm. sài khá tốt hồi trước mình chê nó tưởng nó TQ ai ngờ con Dell mới là TQ. dell chỉ có công nghệ mỹ thôi chứ sx toàn đồ trung quốc thui. huhu
  44. Nguyễn Đại Hùng Member

Tìm hiểu rồi, kết con Vostro 3560 nhất.. mà còn Vostro 3560 sài có bị nóng máy quá ko bác ?
  45. fergieomni Member

ko... Có cái HDD thì hơi cao hơn bình thường tí mà cũng chẳng sao :D Mình chiến game max temp là 64*, ko có tản nhiệt ngoài, nhiệt độ phòng lúc đó khoảng 30* nhé... Bạn yên tâm về temp của con này nhé :D
  46. Nguyễn Đại Hùng Member

Nhưng mình vẫn đang phân vân quá. trên mấy diển đàn khác, ngta khen Asus nhìu hơn, nhưng ko biết sao mình vẫn ưng con 3560 này.
    con Asus này vs 3560 có Oke hơn ko ta @@ http://laptopnew.vn/Asus-K55VM-SX128i
  47. KuD Member

Số bài viết: 55
    dòng dell vostro thì con nào cũng nong cả ... duyệt web sơ sơ cũng 5x. Nhưng 3560 thì ok đấy, mình lúc trước định mua con này, mà hết r` nên đành mua con 3550 :(
  48. fergieomni Member

49. fergieomni Member

Asus dòng K là dòng phổ thông bạn ơi. Tầm tiền 15m mà chọn asus thì đừng mua dòng K nha :D
  50. Nguyễn Đại Hùng Member