1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

tương lai nào cho sv cơ tin???

Thảo luận trong 'Cơ tin' bắt đầu bởi aimabit72, 27 Tháng hai 2011.

1. aimabit72 New Member

Số bài viết: 48
    Nghe thông tin phong phanh nào đó là ngành cơ tin năm 2011 sẽ không có tuyển sinh nữa vì năm nào cũng có rất ít ng` đăng kí học, tôi đã rất buồn khi nhìn lại ngành học mà sẽ là nghề nghiệp của mình sau này. hix, bữa trước nói chuyện với mấy sv khác cùng trường khi tự giới thiệu mình học ngành cơ tin, tụi nó còn hỏi lại 1 câu nghe hết sức đau lòng "trường mình cũng có ngành này nữa hả?!". Là sv năm cuối tôi băn khoăn tự hỏi và khá đau đầu khi phải trả lời câu hỏi của bản thân cũng như những ng` khác: tốt nghiệp rồi mình sẽ làm gì? Cũng đã vài lần tham khảo ý kiến của các thầy và những anh chị khóa trước, họ cứ khẳng định chắc nịch "em yên tâm, ra trường đảm bảo có việc làm àh, ko có thất nghiệp đâu mà sợ!" nhưng tôi vẫn cứ thấy con đường trước mặt cứ sao mịt mù...
  2. dinken New Member

Số bài viết: 214
  3. vancuongckt New Member

Số bài viết: 20
    zẫy thì mầy bỏ đi.
    Năm sau thi lại vào ngành khác mà học.
    Năm cuối mà còn hỏi câu nhảm ruồi
  4. aimabit72 New Member

sao ko lo đc mày? học mấy năm trời ra trường ko bít làm j` ăn! ai mà ko lo đc chớ?
  5. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
  6. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
  7. aimabit72 New Member

8. nguyenzoro New Member

Số bài viết: 20
    Tương lai của SV CKT chủ đề nóng đó.Nếu bạn muốn việc làm trong thời gian khoảng 5-10 năm:
    1.Làm đúng chuyên ngành: Đi dạy học kỹ thuật cho các trường, cao cấp hơn là làm việc ở nước ngoài (khó quá)... ở VN hiện tại chưa có mục tuyển nhân sự chuyên biệt cho KS cơ tin
    2.Làm trái ngành: không bao giờ trái ngành mà bạn có thể làm được, vấn đề là các bạn có thể vận dụng kĩ năng của mình như thế nào trong công việc kìa. VD: thiết kế, tính toán cho các sản phẩm cơ khí, khuôn mẫu... nếu muốn lấn sang XD thi cần học thêm vài khóa về kết cấu đặc thù của XD (không khó đối với CKT chúng ta).
    Bây giờ mình cũng xin kết luận rằng Cơ tin hiện tại chưa có công việc phù hợp ở Vn.
    Tham khảo từ các anh đã tốt nghiệp thì Anh văn rất quan trong đó (Sv năm 3,4 nên chú ý cũng cố cái này)
    Anh em cơ tin đừng lo lắng nhiều, bởi CKT chúng ta thiên về Cơ học - môn học cơ bản của các ĐH kỹ thuật nên không thất nghiệp đâu.
    Vững tin lên nào!

Cường à không tốt đâu em. Góp ý,chia sẻ chứ không nên phản bác như thế
  9. xdspkt08 New Member

Số bài viết: 19
    không biết thì sao trước kia bạn học làm gì?????????????????
    Mình không học cơ tin mà thật sự mình cũng không biết nghànhh đó làm gì nua cùng khoa xay dung ma nhieu ban đặt câu hỏi cơ tin là làm gì về len google search cũng không có.
    thôi cố gắn lên cái gì cũng có thể mà.
    sao trường mình lại làm sinh viên hoang mang thê:((
  10. chuatethanhcoi Member

Số bài viết: 124
    Anh ơi,a học bên cơ tin thì vừa cơ mà vừa có tin học,vậy thì a còn sợ gì chứ,cơ khí a cũng làm đc cơ mà,tụi em cơ khí máy chỉ ra làm cơ khí thôi,tin thì còn học thêm,mấy anh là ok rồi,và nếu như a có chí thì sao anh không chịu khó cày anh văn đi,chỉ cần tấm bằng Toeic 600 cũng đủ cho anh tương lai sáng chói rồi còn gì.Tích cực lên chứ anh,có công mài sắt có ngày nên kim mà.:d
  11. atxn03 New Member

Số bài viết: 14
    Chắc phải lập nguyên chủ đề cựu sinh viên cơ tin cho anh em khóa sau vào học hỏi quá.
    Học giỏi không lo cứ lo không có việc làm. Riêng cơ tin 04. đã ra trường 2 năm có người làm dầu khí, người học lên thạc sỹ, người làm cho nước ngoài, người được công ty cử đi học nước ngoài rùi....
    Các em khóa sau yên tâm, chỉ sợ không nắm vững kiến thức học được ở trường và trình độ anh văn chưa đủ để đáp ứng được yêu cầu công việc sau khi ra trường thôi.
  12. linhduongspkt09 New Member

Số bài viết: 12
  13. kemonra New Member

Số bài viết: 108