1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Ước

Thảo luận trong 'TRUYỆN' bắt đầu bởi nhatspkt01, 25 Tháng ba 2010.

1. nhatspkt01 New Member

Số bài viết: 60
    Lúc 4 tuổi, thấy các anh chị đi học nó ước mình được 6 tuổi để cũng được đi học như các anh chị….
    Lớp 2… nó ước mình là học sinh lớp 5 để đựoc đeo khăn quàng…
    Lớp 5…Nó ước mình là học sinh cấp 2 để đựoc đi học bằng xe đạp.
    Lớp 9 Nó ước mình là học sinh cấp III để khỏi mang khăn quàng nữa, để được gọi là…thiếu niên, để được đi học ở huyện
    Lớp 10… Nó ước mình là học sinh lớp 12 để được chuyền tay những cuốn lưu bút…
    Lớp 12….Nó mong mình trở thành Sinh viên để có thể sống tự lập, tự do, như cánh chim tung bay trước bầu trời rộng lớn…
    Là sinh viên năm nhất, nó ước mình là SV năm 2, năm 3 để được các SV khác gọi là anh.
    Sinh viên năm 3, nó ước mình là Sinh viên năm cuối, ra trường và đi làm kiếm tiền.
    Và bây giờ…khi đã là Sinh viên năm cuối, nó ước…thời gian quay trở lại, để nó là một cậu bé 4 tuổi nghịch ngợm, một cậu nhóc 6 tuổi tung tăng với chiếc cặp, là học sinh cấp I, cấp II, cấp III để được đến trường bên bạn bè, rồi trở về với gia đình, nó ước mình là Sinh viên năm nhất để mãi ngây thơ, hồn nhiên. Nó ước là Sinh viên năm 2, năm 3 để khỏi bon chen cho những tính toán của cuộc sống…
    Và nó chợt nhận ra một điều: Tất cả đã trôi qua, quá khứ không thể nào quay lại…