1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Vài lời cuối năm gửi các bạn sinh viên

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi hoang_khuong, 30 Tháng mười hai 2008.

1. hoang_khuong Guest

Số bài viết: 0
    Chào các bạn
    Cuối năm rồi, rãnh nên viết một vài ý gửi đến các bạn sinh viên cơ khí nói riêng, và sinh viên các ngành khác nói chung (nếu thấy áp dụng được)

Điều mình muốn nói đến đây chính là việc sinh viên tự trang bị kiến thức trước khi vào đời.Chắc hẳn các bạn cũng biết ngày nay yêu cầu của xã hội đối với chúng ta là rất cao, nếu chúng ta không chuẩn bị thật kĩ thì sẽ không thể đáp ứng được, đồng nghĩa với việc ta phải chấp nhận một công việc "nào đó', với mức lương "nào đó" để sống qua ngày.Vậy chúng ta cần chuẩn bị những gì ?

Nếu các bạn có dịp nhìn qua những CV hay resume xin việc sẽ thấy ngoài trình độ chuyên môn (bằng ĐH), còn có rất nhiều yêu cầu khác như Ngoại ngữ, tin học, kĩ năng giao tiếp, quản lí thời gian...Vậy các bạn trang bị nó như thế nào ?

Theo ý kiến cá nhân mình, mình thấy như vầy :
    Ngoại ngữ : trong hai năm đầu tiên của ĐH, các bạn nên tập trung vào học ngoại ngữ.Nó có rất nhiều cái lợi vì nó không bị lỗi thời nhanh như phần mềm.Sau hai năm học ngoại ngữ (thường là tiếng Anh), các bạn sẽ có kiến thức tương đối khá để phục vụ các yêu cầu học tập hay nghiên cứu, làm việc khác.Mình thấy rất nhiều các bạn trên diễn đàn hay yêu cầu tài liệu bằng tiếng Việt và tâm lí ngại tiếng Anh, thật sự nếu học 2 năm tiếng Anh chuyên cần thì từ không biết gì các bạn cũng đã đạt được trình độ trung cấp rồi (với các bạn học vững hồi phổ thông thì còn có nhiều lợi thế hơn nữa) nên các bạn nên vượt qua chính bản thân mình để học thật tốt, đừng tự "hù" mình rằng tiếng Anh khó, học không nổi.Nếu có điều kiện thì các bạn học ở những trung tâm danh tiếng, nếu không thì học tại những trung tâm nhỏ hơn.Nếu mình cố gắng thì chẳng có gì là khó cả, chưa kể giờ trên mạng có rất nhiều trang web hỗ trợ các bạn học mà, ngay trong Meslab cũng có chứ đừng nói đâu xa .

Tin học : trước tiên cần trang bị cho mình một kiến thức tương đối ổn về máy tính, sau đó sẽ học các phần mềm chuyên ngành.Mình không khuyên các bạn học phần mềm ngay từ những năm đầu vì nhiều lí do : phần mềm thường xuyên được cập nhật, kiến thức nền tảng các bạn chưa có đủ, tiếng Anh có thể chưa đủ để khai thác những thông tin trợ giúp.Đến năm thứ 3, khi những trở ngại kia không đáng kể nữa, các bạn hãy học ít nhất 2 phần mềm : AutoCAD và 1 trong số những thằng như Pro/E, Catia, Solidworks, UGS NX, Cimatron... Cái này mình đã trình bày kĩ bên Meslab rồi, các bạn có thể tham khảo thêm bên đó (http://meslab.org/mes/showthread.php?t=5982).Nếu đam mê máy tính, bạn nên đi thêm về mảng khắc phục sự cố máy tính hay mạng, web vì nếu vào công ty, khi máy tính có vấn đề mà bạn có thể giải quyết được thì bạn sẽ rất có ưu thế so với các đồng nghiệp khác đó (nếu đồng nghiệp là nữ thì oh, men ! )

Kĩ năng làm việc : trang bị dần dần từ những năm đầu tiên hay bất cứ khi nào có cơ hội.Cái này là 1 cái hạn chế nói chung của sinh viên VN.Mình thấy có nhiều thầy ở nước ngoài về, cũng tâm huyết với học sinh, ra các tiểu luận để sinh viên cùng thảo luận, trình bày nhưng sinh viên lại không thích vậy, cứ thích gạo bài lấy điểm thôi.Vô tình chính các bạn đó đã bỏ qua cơ hội cho chính mình.Nếu sau 3 năm đầu tiên các bạn đã trang bị đủ cho mình kiến thức về tin học và ngoại ngữ thì đến năm 4, bạn hoàn toàn có đủ tự tin để đi làm thêm để tăng kinh nghiệm làm việc, trang bị kiến thức chuẩn bị vào đời rồi đó.

Trên đây mình trình bày theo trường hợp lí tưởng, các bạn không phải bận tâm quá đến việc kiếm tiền để trang trải cho cuộc sống.Mình cũng từng phải đi làm rất nhiều để có thể học hết ĐH nên mình hiểu.Cuộc sống vốn không công bằng, nhưng nếu cứ than thở, ganh tỵ với bạn bè thì mình chẳng thể khá hơn đâu.Như mình, mình chấp nhận hy sinh tất cả những thứ vui của thời sinh viên để tập trung cho việc học và việc làm.Sau 4 năm, những kiến thức mình thu lượm được từ cuộc sống cũng không phải ít.Các bạn hãy tự phấn đấu vươn lên.Đừng để những tư tưởng là sinh viên thì phải "thế này", "thế nọ" rồi chính mình đánh mất những cơ hội của mình

Tuy nhiên có 1 điều hơi mâu thuẫn, nhưng không thể không nói với các bạn, xem như là 1 hướng khác để các bạn tham khảo thêm.Đó chính là việc học lấy thành tích cao trong học tập.Các bạn cũng biết ở ĐH, học để đậu trung bình hay khá không phải là khó, nhưng để đạt loại giỏi thì rất vất vả đó.Nếu các bạn quyết tâm đạt loại giỏi thì hầu như sẽ chẳng còn thời gian để học thêm hay làm thêm đâu.Ra trường bạn sẽ có 1 tấm bằng giỏi nhưng kinh nghiệm sẽ chẳng có gì.Nghe thì có vẻ chẳng hay ho gì nhưng các bạn biết rằng, kinh nghiệm hay tiếng Anh, tin học có thể học từ từ và có được, còn cái bằng sau khi ra trường rồi thì không thể thay đổi được.Vậy các bạn thích chọn kiểu nào ?

Mấy lời cuối năm với các bạn sinh viên.Chúc các bạn một năm mới thật nhiều sức khỏe và thành công.Chúc forum ngày càng lớn mạnh
  2. hoangleanh87 New Member

Số bài viết: 244
    Cảm ơn anh Hoang Khuong nhé.Chúc anh sức khỏe và nhiều niềm vui.
    Em vừa được giao nhiệm vụ làm sống lại BOX CAD/CAD của khoa mình (Cơ khí máy).Hic hic )sao em thấy khó wá.Anh Hoang Khuong và các bạn có kế sách gì bày mình với.
  3. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    Cám ơn HK về những lời tâm tình rất bổ ích, lâu rồi không thấy A KH post bài nữa , không biết dạo này a sao rồi ?
  4. chauaphu2 New Member

Số bài viết: 25
  5. nongnoc89 New Member

Số bài viết: 25
    thế nhưng 2 năm đầu mình có thời gian rảnh nhiều mà, theo tui nghĩ nên đi làm thêm để trang trải cuộc sống là thực tế nhất , qua năm 3 năm 4 thì đầu tư việc học hết , thế có đc ko nhỉ ?
  6. nguyenmdrak New Member

Số bài viết: 365
  7. cobekhocnhe New Member

Số bài viết: 2