1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

về ic chạy led

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi alibaba, 16 Tháng bảy 2011.

1. alibaba Member

Số bài viết: 140
    về ic và điện trở hạn dòng trong việc chạy led

1. theo em biết thì có vài loại ic chạy đc led như 4017, 74ls164, ... Nhưng theo các pro biết thì loại nào thuộc loại rẻ nhất ạ, chỉ em với. em đang tính làm cái mạch, hj
    2. Có phải điện trở trong mạch chạy led, nối phía trước led là để giảm dòng cho con led không, không có điện trở này thì có làm mạch chạy ko ổn định không
  2. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    muốn điều khiển led thì có vô số IC có thể làm được bạn ak.
    bạn phải nêu rõ yêu cầu của mạch bạn cần làm thì mọi người mới có thể giúp bạn được.
    IC ghi dịch , IC đếm , giải mã , tách kênh ghép kênh gì đều có thể phối hợp điều khiển led được hết.
  3. alibaba Member

em mún làm mạch có led chạy để ghép thành chữ tặng bạn ấy mà, hj, các pro giúp em với, nhưng hình như với ic thì mình ko có nhìu hiệu ứng pro nhỉ, mún có hiệu ứng thì phải dùng vi điều khiển đúng không ạ, nhưng thấy vi điều khiển mắc tiền quá, rùi phải viết code, nạp code.
    bổ sung câu hỏi, các pro chỉ em với!!
    2. Có phải điện trở trong mạch chạy led, nối phía trước led là để giảm dòng cho con led không, không có điện trở này thì có làm mạch chạy ko ổn định không

ps: Anh pro_and_brao dậy sớm nhỉ, 4h dậy rùi, cảm ơn vì đã trả lời em nha, siêng quá, ngưỡng mộ quá :welcome::welcome::welcome:
  4. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Đúng là IC số không làm nhiều hiệu ứng như vi điều khiển được! Nếu chỉ để chạy kiểu của 4017 thì đơn giản, còn nếu bạn dùng 164 thì muốn có hiệu ứng nhiều phải thêm vài IC cổng, FF >> Tiền mua con S52.
    Điện trở bạn nói là để hạn dòng cho led (từ 10 đến 15mA), nếu không có điện trở này thì con led cháy, nếu bạn cho led sáng mức 1 thì đôi khi nó chẳng cháy được, nhưng led sáng mức 0 thì khả năng đi rất cao. Nói chung là gắn led để hạn dòng, bảo vệ led!
  5. alibaba Member

vậy pro ơi, cách tính toán cho trở hạn dòng này là gì nhỉ, pro có công thức không?

vậy là xài 4017 lợi hơn à pro, mà pro ơi, IC cổng là gì, FF, S52 là con gì thế, mấy ngày tìm hiểu, chưa biết nhìu, pro rảnh thì chỉ bảo em với nha!
  6. chanhvan08 New Member

Công thức cho trường hợp sáng mức 0: R= (Vcc-Vled - Vol)/I_led.
    Trong đó Vcc là nguồn cấp, Vled là V rớt trên led, V_ol là điện áp ra mức thấp của chân IC (lấy từ data). I_led chọn từ 10 đến 15mA.
    Sáng mức 1: R= (Voh - Vled)/I_led.
    IC cổng là các IC logic and, or, not, ex-or..., FF là Flip Flop. S52(89S52) là vi điều khiển 8 bit.
    Chạy 4017 ý mình là chạy kiểu đếm vòng như 4017. bạn google keyword "Tìm hiểu 4017" là ra!
  7. alibaba Member

ah, các pro ơi, em thấy con 4017 với 74ls164 hoạt động cũng như nhau, vậy giá thành 2 loại này cái nào kinh tế hơn để em xài ạ.
    cảm ơn các pro!!!
  8. chanhvan08 New Member

2 con này đâu có như nhau đâu bạn! Đọc lại datasheet đi!
    Về đặc tính điện thì con 4017 họ CMOS, con ls164 họ TTL. Đọc thêm tài liệu về hai họ này để hiểu hơn!
  9. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Như chanh_van đã nói, sử dụng hai học TTL và CMOS có nhiều điểm khác nhau, bạn nên lên thư viện mượn hoặc mua cuốn MẠCH SỐ của Nguyễn Hữu Phương tham khảo các chương 3, 4, 5 sẽ rõ! Nếu mua bạn đặt sách ở tiệm sách của trường giá 80k.
  10. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Như vầy là hợp lý nhất đó bạn à! Ngoài ra cũng nên đọc điện tử cơ bản nữa.Nếu bạn là năm 1 thì bạn có triển vọng tốt đó,cố gắng phát huy!
  11. phu_nguyen90 New Member

Số bài viết: 10
  12. pro_and_brao Moderator

hic xem ra để làm được một cái mạch led trang trí em phải học nhiều lắm đấy:D
    nếu muốn làm nóng để tặng người iu thì nhờ ai đó chỉ cho cách vẽ mạch in đi.
    về nhà tự vẽ sắp xếp led sao cho đẹp.dùng vi điều khiển AVR PIC 89 ji` đó rồi lên diễn đàn nhờ mấy anh nạp code cho nhé.

không hẳn dậy sớm thức khuya là siêng đâu em.
    nhìu khi ngủ không được ưu tư nhớ nhà nhớ mẹ nhớ người iu đâm ra nó thế đấy:)):)):))
  13. alibaba Member

hj, cảm ơn anh, em dùng ic cũng được, mà cho em hỏi là: giả sử bây giờ em mún sắp xếp led thành hình chữ "C", thì em có thế dùng khoảng 4 con led cho nó nối tiếp nhau, cùng nối vào 1 ngõ ra của ic đó, vấn đề là tập hợp 4 led này cũng có thể coi là 1 led lớn được ko, (em mún làm cho chữ chạy), và tính điện trở hạn dòng để led chạy ổn định, bền thế nào. (em ko mún nó chạy dc vài lần là tịt tìn tin đâu [-o<)
  14. pro_and_brao Moderator

em cứ thế này mà tính nhé:
    một con led thường hoạt động sáng tốt đẹp nhất ở điện áp khoảng từ 1.8--->3v với dòng điện khoảng 10 --->20mA. nếu em mắc nối tiếp 4 con LED thì nhở đâu 1 con cháy thì tắt nguyên dàn. vì vậy anh nghỉ em nên mắc song song 4 con LED.
    theo nguyên tắc chia dòng thì dòng tối đa sẽ là 20mA X 4 = 80mA.(chia ra 4 dòng , mổi dòng tối đa là 20mA)
    như vậy ta phải tính giá trị điện trở hạn dòng cho LED.
    vậy giá trị điện trở TỐI THIỂU cần phải lắp vào là:
    (5v - 3v)/80mA=25 ohm.
    và giá trị trở tối đa được mắc vào là :
    (5V-1.8v)/40mA= 80 ohm.
    em cứ thế mà tính là ok.
  15. chanhvan08 New Member

Mình nghĩ nên mắc nối tiếp như bạn alibaba đề nghị thì tốt hơn. Vì cứ thử cho mỗi nhánh trung bình 60mA, 1 từ "alibaba" mất 7 chữ, dòng cần cung cấp lên đến 420mA, nếu chữ nhiều hơn thì cần dòng rất lớn, mà nguồn nếu tự mod thì dòng lớn và ổn định hơi bị khó. Mặt khác, nối như thế này cần điện trở hạn dòng, con này không phải loại thường mà là trở công suất, tốn kém.
    Nếu mắc nối tiếp, ví dụ như led đỏ và vàng thì áp led khoảng 2,2V. Ta có thể dùng nguồn 12V cấp cho 1 dàn 5 led, không cần điện trở hạn dòng. Các nhánh chữ được mắc song song với nhau. Dòng mỗi nhánh bằng dòng qua mỗi led = 10 đến 15mA. Nên dòng tổng bằng tối đa 15 X số nhánh, sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với mắc song song các led trong mỗi nhánh.
    Tóm lại, nên mắc nối tiếp các led trong mỗi nhánh, các nhánh lại được mắc song song với nhau!
  16. alibaba Member

em là mắc led qua con ic 74ls164, mà con này cần 5v thì phải, nếu mún mắc nối tiếp thì phải tăng áp lên à,
    còn con 4017 thì áp giới hạn của nó cao hơn đúng không, em chắc phải chuyển qua xài con này thui.
    các anh cho em lời khuyên với!
  17. chanhvan08 New Member

Nếu muốn giao tiếp với nhiều led thì bạn phải giao tiếp qua trans thôi, chứ chân IC ra làm sao chiu nổi!
  18. alibaba Member

ui, em thấy càng ngày càng nảy sinh nhìu vấn đề khó nhỉ, thui thì em ghép lại thành chữ rùi cho nó chạy lần lượt qua từng chữ cũng dc, nhưng mà em thắc mắc con tụ ở mạch dao động dùng ic 555 là làm sao để tính được nó, em mô phỏng thì thấy tụ tăng thì led nó chạy chậm hơn.
  19. chanhvan08 New Member

Em tải cái datasheet con 555 về mà xem, có đầy đủ trong đó. Tăng tụ thì T tăng nên nó chạy chậm hơn!
  20. pro_and_brao Moderator

bạn alibaba đang muốn mỗi nhánh có 4 con LED và đấu trực triếp với IC.
    trong trường hợp này mắc song song là hợp lý.

theo như tính toán thì mỗ nhánh chỉ tối đa 20mA thôi đâu lên 60mA cháy LED sao bạn.
    tui làm cùng thầy chuyên thiết kế và thi công LED vẫy. luôn luôn có board công suất hoặc IC đệm dòng tùy vào trường hợp thì mới đấu nối tiếp. tất nhiên là chấp nhận việc cháy 1 con LED thì đi luôn cả chử.
    vì nhánh nào củng rất nhiều LED.
    còn chỉ có 4 5 con LED thì mắc song song cho nó tiện

đây là tài liệu tiếng việt về IC 555 em down về tham khảo:
    http://www.mediafire.com/?w8ivi61dqd7ojc7
  21. lydainghiep Moderator

Mắc nối tiếp thật ra là all in one thôi! Ví dụ: mắc nt 4 LED 2.2V 15mA lại thì nó sẽ thành con LED 8.8V 15mA,chỉ có 1 hiệu ứng thôi,nếu làm mạch nhỏ thì không nên để tốn thêm 1 nguồn nuôi nữa.
  22. alibaba Member

ah, cho em hỏi áp ngõ ra của con 4017, 555 là bao nhiu vậy mấy anh? (trường hợp vcc=5-6-9-12v) em ko bít ngõ ra nó bằng bao nhiu nên ko tính đc dòng cấp cho led
  23. chanhvan08 New Member

Có đầy đủ trong datasheet mà bạn, tập đọc cho quen chứ sau này không ai chỉ bạn tất cả được đâu.
    Thông số áp ngõ ra là Voh (điện áp ngõ ra mức cao), Vol (điện áp ngõ ra mức thấp), có cả điện áp tương ứng với các giá trị nguồn đó.
  24. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Re: về ic và điện trở hạn dòng trong việc chạy led

Bạn ra siêu thị, mua cuốn thực tập kỹ thuật số, trong đó có hếtm, muốn con nào cũng được
  25. OhMyGod New Member

Số bài viết: 122
    sáng mức 0, mức 1 là sao nhỉ, em tưởng chỉ có tắt và sáng thui chứ

mình có thể vừa lắp nối tiếp vừa lắp song song, vd có 6 con led tạo thành chữ C thì 3 con nối tiếp lại rùi song song với 3 con kia
  26. chanhvan08 New Member

Từ từ rồi biết em à, đừng vội!
  27. OhMyGod New Member

Số bài viết: 122
    trả lời lun đi a, nó sáng mờ mờ với rất sáng ah, hay là sao :(
  28. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Hihi, ý chanhvan08 muốn nói là dùng theo kiểu dòng sink, và dòng source. :)
    Nhìn hình đây nè bạn:

Dòng sink là kết nối tải sao cho, dòng đổ từ VCC vào Vi điều khiển. Chân vi điều khiển ở mức 0 thì mới có dòng đổ vào ---> sáng mức 0
    Dòng source là ngược lại, từ vi điều khiển ra thiết bị xuống mass. Vi điều khiển ở mức 1 thì mới có dòng đi ra ----> sáng mức 1.
    Từ đó, mới có kiểu nói sáng mức 0 và 1. :)

chanhvan08: úp úp mở mở làm em nó khó chịu mày! :))
  29. mrkuminh26 New Member

Số bài viết: 2
  30. lydainghiep Moderator

Những bạn nào chưa biết về cơ bản kỹ thuật số thì nghe theo Small Ant ra siêu thị trường mua cuốn TT KTS nhé! Các bạn chỉ hỏi những điều trong sách thì ko khá lên nổi đâu, phải coi trong sách và làm theo, thắc mắc thì hỏi các đàn anh nhé!
    Làm VU meter với AN6884, LM3914, 3915 thì ra NT (lúc trước mua ở Toàn Mỹ, khu A NT mới) mua con IC về rùi làm theo cái typical circuit trong datasheet, làm theo y như vậy là được nhé, nếu làm xong thấy hiệu ứng chưa như ý thì lên đây hỏi tiếp.
  31. mrkuminh26 New Member

Số bài viết: 2
    E làm được rùi. mà cho e hỏi làm sao chuyển giữa 2 chế độ dot/bar của lm3915 vậy a? chế độ chỉ 1 đèn sáng ấy..tks..