1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Vi Điều Khiển 89xxx !!!

Thảo luận trong 'Love Microcontroller Group' bắt đầu bởi wanahi, 5 Tháng một 2010.

1. wanahi New Member

Số bài viết: 5
    Xin chào các bạn,
    Mình xin lập chủ đề về VĐK 89xxx, vì mình thấy hiện vẫn có nhiều bạn còn quan tâm tới VĐK này như là: để phục vụ cho học tập trên trường, để bắt đầu tiếp xúc với VĐK, để "ngâm cứu chiên sâu" ....Mong các bạn nhiệt tình tham gia cho LMG chúng ta sôi động và phong phú! \m/ Thân!!
    honghoan thích bài này.
  2. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Không biết bạn lập xong rồi có bài báo cáo hay có đề tài gì làm về 89 để mọi người cùng thỏa luận không?
  3. vinhan New Member

Số bài viết: 1
  4. dragonck4 Member

Số bài viết: 31
  5. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
  6. kid_pro Member

Số bài viết: 208
    OK men, ủng hộ. thế thì chúng ta bắt đầu từ đâu đây? từ đầu nhé các bạn. mỗi ngày mĩnh sẽ viết một bài về 89 nhé. có thể miêu tả overview about this tutorial như sau:
    1. giới thiệu sơ qua về vi điều khiển và các sản phẩm, đặc biệt của atmel
    2. giới thiệu về các kiến thức cần biết khi học vi điều khiển.
    3. sơ lược về cấu trúc 89, sơ lược về phần cứng.
    4. giao tiếp led đơn
    5. giao tiếp led 7 đoạn.
    6. timer và ứng dụng của timer ( tạo delay, đếm sản phẩm...)
    7. truyền dữ liệu.
    8. hoạt động ngắt và các ứng dụng của ngắt.

mình cũng tham khảo nhiều sách và có ý kiến thế này.
    sách học hay và đơn giản bạn có thể ra tiệm photo trường mình mua cuốn 8051 của nhã xuất bản đại học quốc gia ( thật sự cuốn của thầy phú viết hơi dài và khó hiểu nhưng đầy đủ), nghiền qua qua rồi bắt đầu học từng ứng dụng cụ thể. sau đó thì.........ngủ đã. em mệt rồi
    honghoan thích bài này.
  7. kid_pro Member

Sách của thầy tống văn on đại học BK cũng hay, tham khảo thêm, mà hình như đọc xong mình thấy mấy cuốn " hơi" giống nhau thế nào ấy. chắc là cùng một nguồn
  8. kid_pro Member

1. giới thiệu về vi điều khiển
    các bạn có thể hình dung một cách dễ hiểu như sau: máy tính là của người lớn, vi điều khiển là của trẻ em. hehe nói như vậy mình muốn đề cập đến chứa năng nhé. hơi khập khiễng nhỉ. thôi, vào việc chính nhé

có thể nói vi điều khiển chính là môt máy tính với cấu trúc đơn giản và thô sơ nhất, mặc dù vậy vi điều khiển vẫn dư sức đáp ứng được các ứng dụng thực tế hiện nay. không ai là người mua một PC về để điều khiển đèn giao thông hay điều khiển các hệ thống cơ khí cả => quá lãng phí. thế là một ngày đẹp trời một anh rảnh hơi nào đó nghĩ ra một thứ giống máy tính về cấu trúc: một hệ thống tích hợp một vi xử lý + bộ nhớ + các mạch giao tiếp với ngoại vi = 1 em gọi là vi điều khiển.

thực ra mà nói khái niệm vi điều khiển và xi xử lý xét trên một phương diện cũng chỉ là một. vậy vi xử lí là gì? chức năg của VXL chỉ là xử lí dữ liệu mà thôi, nó không còn thứ nào khác cả. dữ liệu sau khi xử lí xong thì chứa vào đâu? rồi chương trình viết để điều khiển đưa vào đâu? rồi điều khiển xong thì phải làm việc gì đó chứ? giao tiếp bằng gì. thế là em lấy một vi xử lý ghép với bộ nhớ và mạch điện giao tiếp thành một em mới toanh có tên microcontroller: vi điều khiển.

các bạn có thể hình dung như sau nữa nhé. ở nhà các bạn sử dụng máy tính cũng wen quá rồi phải không? lấy một ví dụ nhé.
    các bạn mở media player lên, thích nghe bài " con cò be bé" các bạn click chuột vào nút play và thế là giọng em Xuân mai nhà ta gào lên, các bạn nghe từ đâu? từ loa hoặc headphone. thế thì loa cắm vào đâu? vào máy tính. thế tại sao hát được , thưa là tại vì một cú click chuột đó chính là bảo em máy tính là mày thực hiện chương trình đã được cài sẵn trong máy tính đi, làm sao thì làm. CPU của mày xử lí xong thì xuất tín hiệu ra loa cho tao để tao nghe nhạc. ok có lung tung ko các bạn? không đâu nhé.
    vi điều khiển cũng vậy, các bạn có một em vi điều khiển, một công tắc gắn vào vi điều khiển, một đèn led gắn vào vi điều khiển và một chương trình viết và nhúng vào vi điều khiển. bây giờ làm tương tự như nghe nhạc nhé
    - bấm công tắc ( giống như click chuột) bảo thằng vi điều khiển là tao ra lệnh. thế là em vi điều khiển dạ ngay lập tức, em đó thực hiện chương trình mà mình nhúng vào và làm cho đèn led sáng lên ( giống như máy tính làm loa hát). sáng lên bao lâu,...là do chương trình mình viết..hehe, các bạn có thấy máy tính và vi điều khiển giống nhau không? ....ngủ đã, mai viết tiếp.
    honghoan thích bài này.
  9. beyeucodai New Member

Số bài viết: 3
  10. hanson08 New Member

Số bài viết: 20
    cảm ơn bài viết này nha,nếu bạn biết nhièu về vdk thì hãy post lên cho anh em học hỏi nha!hjhj