1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Video Lật tẩy bọn ăn xin

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi phoenix, 23 Tháng tư 2012.

1. phoenix Administrator

Số bài viết: 633
    [video=youtube;8mbclMYbeWA]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=8mbclMYbeWA[/video]
  2. lephuoc11 New Member

Số bài viết: 193
  3. admin Administrator

Số bài viết: 683
    [video=youtube;X2UFoLmWQ-o]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=X2UFoLmWQ-o#![/video]
  4. tdpham Moderator

Số bài viết: 1,194
    Liệu có còn đủ lòng tin để động lòng trước những nỗi đau những hoàn cảnh éo le thật sự............
  5. nguyenhongvu_ckd08 New Member

Số bài viết: 300
  6. SPK_DKC_DHT Administrator

Số bài viết: 2,868
  7. pegasus Member

Số bài viết: 102
    chúng ta hãy cùng nhau hành động vì lợi ích cộng đồng. cả tụi lái xe bú nữa. lại một vụ xe bú số 10 KTX-DHQG đi Bến xe miền tây tông đít xe tải làm một bạn học sinh lớp 11 tử vong. tình hình là tui bức xúc lắm vs tụi này rùi. anh em nào cùng chí khí thì cùng tui và mọi người làm cho tp thêm văn minh hơn.
    khi nào tp HCM mới văn minh hiện đại.~X( bức xúc quá
  8. Chip.Xinh New Member

Số bài viết: 616
    Chỉ vì những con người này mà làm mình mất lòng tin đến những người khác
    Mình nhìn ai cũng không thể tin nổi người ta bị tật nguyền hay không
    Mình không dám cho tiền! Thật đúng đắn khi không cho những người đó
    Nhưng mình lại sợ mình lại thành người vô tâm khi không cho những người có hoàn cảnh thực sự
    Chẳng biết phải thế nào cho đúng
    Nhưng nghĩ nếu cho nhầm người lừa đảo thì thật là không đáng
    Sao có nhiều người bị tật nguyền người ta biết vượt qua
    CÒn những người khỏe mạnh không bị bênh tật gì lại cố tình giả mạo làm gì
    Không biết quý trọng bản thân mình
    Thật sự rất đáng buồn!!! Nếu có thế những người muốn giả mạo đó hãy thay thế cho người bị tật thật sự đi

HỌ khao khát được bình thường biết mấy
  9. daufung007 Member

Số bài viết: 354
    Nói đâu xa.Ở gần trường mình cũng có đó.Mấy bạn nào hay đứng chờ xe buýt ở đối diện cổng hay đi ăn cơm bên ngoài kí túc xá thì sẽ gặp một người đàn ông.Hay mặc bộ đồ đen,đi giày ,tầm 28-29 tuổi.ốm ốm.cứ thấy ai nào vừa ăn cơm ra hay đứng chờ xe thì sáp lại.Bảo là vừa bị bắt xe máy.Cần 4 nghìn để đi xe buýt về nhà lấy giấy tờ..Mình lúc đầu thì cho.nhưng sau 3 lần y sì thì nghi ngay..Và trong tháng này gặp ông ta(anh ta mới đúng).5 lần.chả biết xe anh ấy nhiều thế nào mà bị bắt hoài thế. =))...^:)^
  10. nam12go New Member

Số bài viết: 216
    Cái này chúng ta phải suy nghĩ lại.Tôi không biết là người đang xin ăn là thật hay giả? tôi cũng chẳng cần biết sự thật,nhưng tôi biết một điều là với 1 ít tiền của tôi thì họ có thể bớt khổ hơn 1 chút. Chỉ là vài ngàn đồng nhưng chúng ta nhận dc cái gì? Đó là sự thanh thản của lương tâm,cảm thấy mình đã làm 1 điều tốt.Chỉ một ít tiền mà đem lại sự vui vẻ,thanh thản cho tâm hồn chẳng phải cũng đáng sao? Nếu họ lừa đảo cũng có ngày sẽ bị quả báo.Nhưng nếu họ thật sự khó khăn chẳng phải mình đã làm 1 điều tuyệt vời sao.?
    Ngày trước tôi cũng nghĩ như các bạn,nhưng 1 người bạn nước ngoài đã nói với tôi điều này,và tôi cảm thấy đúng! Khi đã cho đi thì không nên toan tính,nghĩ ngợi!
  11. Chip.Xinh New Member

Mấy đồng sao bạn! Bạn nghĩ bạn lấy số tiền đó đâu ra
    Cũng lấy từ bố mẹ hay chính bạn kiếm ra. Nhưng đó cũng từ sức lao động cả
    kiếm đồng tiền đâu dễ. mấy đồng đó cũng đừng nghĩ ít
    Chẳng tiếc gì khi bỏ ra giúp người cần giúp. Nhưng thật bất công khi mình bỏ công sức mồ hôi kiếm tiền
    Và cuối cùng cho những người đấy đủ sức khỏe. Nhưng chỉ vì nhác lao động ngồi ăn không.
    Mình cũng không phảo tiếc gì! Nhưng thà những số tiền đó đến người cần thiết thôi
    Nó chẳng có ý nghĩa gì khi cho không đúng người
    Mà đó chính là bị lừa
    Thế thôi!
  12. nam12go New Member

Thế bạn có biết khi nào mình bị lừa,khi nào mình giúp đúng người không? Chẳng qua do sự ích kỷ mà thôi.Đừng có suy nghĩ cái mà ta đã cho đi mà hãy nghĩ cái mà mình nhận được.Cần gì phải nghĩ tiền này là của ba mẹ,là do công sức mình làm ra.Đồng tiền mình cho , không chỉ giúp người khác mà còn mua lại sự thanh thản cho tâm hồn mình.Tôi cũng không đồng ý với những người lừa đảo.Nhưng cần gì quan tâm đến họ,hãy suy nghĩ những người thật sự cần mình giúp.
    Còn khi bạn cho tiền người ăn xin mà nghĩ ngợi,mà sợ bị lừa thì tốt nhất đừng cho người ăn xin 1 đồng nào vậy là xong cần gì phải lên án?.Còn bất công? Xin lỗi bạn,bạn nghĩ thế giới bạn đang sống có công bằng à?
  13. Chip.Xinh New Member

Ích kỷ sao?Bạn biết gì mình không mà nói. Nếu bạn thừa tiền thì cứ cho.
    Mình thấy vì những người đó nên làm mất lòng tin của mọi người thôi
    Hầu hết mọi người không động lòng vì giờ lừa đảo còn nhiều hơn
    Đừng nghĩ mình tốt bụng. Có nhiu cách thể hiện tốt hơn
    Trước mình có cho ăn xin nhưng giờ thì không
    Mình không muốn giúp những người chẳng gì phải giúp
    Nhưng xin lỗi bạn mình cũng chẳng ích kỷ gì. Có cách ủng hộ trực tiếp những người thực sự khó khăn
    Không được nhiều nhưng mình luôn nhắn tin ủng hộ những trường hợp cần thiết
    Còn bạn có suy nghĩ đó thì cứ làm đi...

nếu ai cũng tốt như bạn chắc nhiều người chuyển đi làm ăn xin quá.
  14. delta New Member

Số bài viết: 3
    Chính vì những video "lật tẩy", "vạch mặt", "sự thật về...",... này mà người Việt Nam mình không còn vô tư giúp đở người khác như ngày xưa nữa, chính vì những bài báo này mà trong khi bên Nhật hay Việt Kiều tại Mỹ sẵn sàng cho đồng bào vô nhà tạm trú khi gặp thiên tai còn tại chính Việt nam chúng ta thì không. nhưng chúng ta cũng nên nhớ số giả mạo này rất ít trong xã hội so với những người đang thật sự cần sự giúp đỡ của mình. Chúng ta có thể bỏ ra 50k-100k để nhậu nhẹt, karaoke,... nhưng tại sao không bỏ được vài ba đồng cho họ chứ. Ai lại chẳng bị lừa nhưng quan trọng là chúng ta bị lừa nhưng chúng ta đã làm đúng hay làm sai lương tâm mình. Mình nói cái này không phải đạo đức giả gì vì mình cũng không phải ai mình cũng cho vì mình vẫn là 1 sinh viên nghèo do đó mình chỉ cho những người nào thật sự cảm thấy họ rất cần sự giúp đỡ thôi.
  15. nam12go New Member

Thật tiếc là không phải ai cũng hiểu được như bạn
    Tùy bạn thôi,bạn vẫn không hiểu ý của mình thì cũng chịu.
  16. Chip.Xinh New Member

Thôi mỗi người một suy nghĩ
    nếu các bạn nghĩ vậy thì cứ ủng hộ theo cách của các bạn
    Mình không thích như thế nhưng mình có cách ủng hộ khác của mình
    Nhưng đừng nghĩ những người nghĩ được như bạn là tốt
    Còn người khác là ích kỷ. Mình không tiếc nhưng mình không thích cho nhầm người
    Thế thôi! Và mình chẳng bao giờ thấy cắn rứt lương tâm cả
    mình ủng hộ theo đúng cái cần ủng hộ. Chỉ thế thôi.
    Và mình chỉ gét những người lừa đảo này làm cho những người gặp hoàn cảnh khó khăn thật sự bị bỏ lơ thôi.
  17. giusethang Member

Số bài viết: 183
    bạn xem mấy cái video rồi hù theo người ta lên án, mình cũng xem đi xem lại mấy lần, nhưng có vẻ như bạn ko phải là 1 trong số những người đã bỏ ra vài ngàn giúp đỡ người mà bạn cho là lừa đảo đó. chỉ khi nào trong hoàn đó bạn mới hiểu,còn chưa ai đụng vào bạn thì xin: ai lên án cũng dc,trừ bạn...
  18. kubixx New Member

Số bài viết: 542
    haizz...
    nếu cứ gặp là đưa thỳ chắc các bạn cũng có tấm lòng rộng lượng lắm...và lòng rộng lượng đó của các bạn đang bị lợi dụng đó...
    tiền mak chúng ta nhận được hàng tháng từ nhiều nguồn khác nhay bao gồm tiền chi phí sinh hoạt và học tập, chứ không phải là tiền để quyên góp hay ủng hộ người nghèo...mak những đồng tiền ủng hộ đó là zo tự chính bản thân của các bạn tiết kiệm mà ra...nếu những khoản đó của bạn được đầu tư đúng chỗ thì bạn cảm thấy lòng vô cùng nhẹ và thanh thản, nhưng khi bạn biết rằng mình ủng hộ cho những người giả danh như thế? bạn có thanh thản không hay là mang cái suy nghĩ: "Sao trên đời có người như thế!"...
  19. mk_jk89 New Member

Số bài viết: 279
  20. nam12go New Member

Bỏ vài ngàn cho người ăn xin mà cũng suy nghĩ,chỉ vì 1 số người mà ruồng bỏ số đông.Thay vì có dc sự thanh thản tâm hồn lại tự chuốc lấy nghi kị,ghen ghét lẫn nhau.Bởi vậy mới nói con người tự tao ra khổ đau cho chính mình mà.Mỗi người 1 hướng,bàn tán cũng ko đi đến đâu.Thôi thì chúng ta cứ làm điều mà mình cho là đúng vậy :).
  21. dungmeonhinhanh New Member

Số bài viết: 66
    Cái điệu này. Phải họp Quốc Hội để ra 1 luật mới là: Giả ăn xin để lừa đảo. Hihihi
    Và những người giả mạo vậy, phải bị cảnh cáo, chừng phát chứ.
    Các bạn thấy sao chứ tình hình này ko ổn chút nào.
  22. SPK_DKC_DHT Administrator

Số bài viết: 2,868
    Có tội lừa đảo chứ. Nhưng mà có ai đưa ra ánh sáng đâu?!
  23. Chip.Xinh New Member

Mình không phải hù. Có sao nói vậy. Còn bạn muốn làm theo cách của bạn thì làm
    mỗi người có chứng kiến riêng bạn chẳng có quyền gì nói mình không được nói
    Nếu không đấu lý được thì thôi đừng có bắt người khác phải im.
    Còn bạn nghĩ mình bạn cho người nghèo ah.
    Mình chắc số tiền ủng hộ mình đã từng làm còn nhiều hơn bạn đó.
    Còn mình bị lừa bao nhiêu thì mình cũng không biết.
    Và mình thà bỏ một đống tiền mà ủng hộ đúng chỗ còn hơn lắt nhắt mà không đúng chỗ bạn ah
    Mỗi người một suy nghĩ. Mình cũng có quyền nói lên suy nghĩ của mình
    Cách nói cụt của bạn không thuyết phục được đâu.
    Mình sẽ làm theo cách của mình!
    Và bạn hãy làm theo cách của bạn. Ok.
  24. Chip.Xinh New Member

E không biết cái tội này có bị xem là lừa đảo không anh nhỉ?
    Nếu lừa đảo sao những người chức quyền không ai giải quyết chứ
    Làm cho số tiền người ta ủng hộ không đến đúng người
    Và cũng vì vậy nên mới có cái kiểu có sức mà giả làm ăn xin
    Thấy có trường hợp giả Tu đi xin tiền. Nhiều người giàu từ đó lắm
  25. goneboy New Member

Số bài viết: 1
  26. letien32989 Member

Số bài viết: 61
    Tụi này mình gặp hoài nên không bao h cho tụi ăn xin kiểu này...thà quyên góp cho ai đó bị bệnh tật ốm đau không có tiền chữa trị mà báo chí nêu tên còn hay hơn cho tụi này...
  27. aaasssa New Member

Số bài viết: 25
    Mình đồng ý với ý kiến của bạn nam12go, nhân quả báo ứng mà.
    Và cũng phải nói thêm là xã hội cũng có người này người kia( ý mình là những người cho tiền người ăn xin ấy), có người thì do họ quá lương thiện và không cần biết là mình có bị lừa hay không nhưng vẫn cho người ăn xin tiền, bạn nam12go chắc là thuộc tuýp người này, mình cũng thế. Có người thì họ toan tính quá nhiều , ít khi suy nghĩ lại và không hoặc có cảm giác ray rứt.
    Mấy người ăn xin có khi nào xin tiền mình mà chửi vào mặt mình không, nói điều này chắc các bạn cũng hiểu, cho đi để thanh thản tâm hồn, có nhiều lắm đâu và đâu phải lúc nào mình cũng gặp.
    Mình mà thấy ai đó khó khăn , nhất là những người ăn xin tật nguyền đến xin mình mà mình không giúp thì chắc là mình sẽ ăn hận lắm, cảm giác như mình có tội vậy, không cần biết là họ có giả hay không