1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Xin hỏi về nhận dạng giọng nói, mua hm2007 ở đâu?Rất mong được giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Đo lường-Cảm biến' bắt đầu bởi mrlong, 22 Tháng tám 2008.

1. mrlong Guest

Số bài viết: 0
    Chào các bạn!
    Mình là Long, sinh viên năm cuối trường ta. Hiện tại mình đang muốn làm một con robot nhận dạng giọng nói. Hôm trước nghe thằng bạn nói là trường mình đã có các anh khóa trước làm được rồi. Mình rất muốn liên lạc với các anh ấy để học hỏi thêm nhưng không biết các anh ấy học lớp nào, khoa nào,... Nếu bạn nào biết xin giúp mình địa chỉ email hoặc số điện thoại của các anh ấy. Rất cần sự giúp đỡ của các bạn. Xin cám ơn!
  2. raitk Member

Số bài viết: 178
    Tui chỉ có diagram của con IC. bạn tham khảo thử. Không rành về phần này lắm

Có tất cả 3 module đếm từ trái sang
    1. Keypad
    2. Display Board
    3. Main Circuit Board

<span style="color:#0000FF">1. Keypad (bàn phím)</span>

Bao gồm 12 công tắc thường mở:

1_______2_______3

4_______5_______6

7_______8_______9

CLR_____0_______TRN

Phần màu đỏ là 'header connectors' (đầu nối) để nối bàn phím với 'main circuit board'. (chú ý: phải nối đúng số được đánh dấu trên board).
    <span style="color:#0000FF">
    2. Display Board (bảng mạch hiển thị)</span>

Hiển thị trạng thái huấn luyện, khi cấp nguồn HM2007 kiểm tra SRAM (Ram tĩnh). Nếu Ram kiểm tra xong, mạch hiển thị "00" trên 2 Led bảy đoạn. Trạng thái "00" báo hiệu mạch đã sẵn sàng và chờ lệnh.

Phần màu đỏ tương tự như Keypad.

<span style="color:#0000FF">3. Main Circuit Board (bảng mạch chính)</span>

Trung tâm của mạch là vi mạch HM2007 có khả năng nhận biết, phân tích tiếng nói, và các chức năng điều khiển hệ thống, sử dụng độ dài 0.96 s cho phép vi mạch phân biệt được 40 từ độc lập bằng bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên SRAM 8K x 8, thời gian đáp ứng dưới 300ms, nguồn nuôi 5VDC.

Ngoài ra còn có 1 Led hiển thị cũng dùng để báo hiệu trạng thái huấn luyện. 1 'microphone' để thu giọng nói.

Cách huấn luyện

Cấp nguồn, màn hình hiển thị "00" trên 2 Led bảy đoạn, và Led trên main boar sáng ==> sẵn sàng chờ lệnh.

Nhấn phím 1 ==> màn hình hiển thị "01" và Led tắt. Sau đó nhấn TRN(Training - huấn luyện), và Led sáng trở lại.

Nói vào 'microphone' một từ hoặc 1 cụm từ có độ dài < 0.96 s. Ví dụ: 'Ê Cu, lại tau bảo': ngay lập tức màn hình hiển thị "55" (ý nó bảo: đồ khỉ, từ quá dài)
    Làm lại: 'Ê cu' thì ngay lập tức Led trên main board nhấp nháy (chấp nhận), từ 'Ê cu' bây giờ được lập trình là "01". Mỗi khi nghe đúng từ này, màn hình sẽ hiển thị đúng mã số "01".

Tiếp tục huấn luyện các từ mới: Nhấn "02" rồi nhấn TRN để huấn luyện từ thứ 2. cứ thế, cứ thế. Tối đa huấn luyện được 40 từ.

Cách xóa các từ đã huấn luyện

Muốn xóa từng từ riểng lẻ trong bộ nhớ ==> nhập số của từ muốn xóa và nhấn CLR (clear - xóa).
    Muốn xóa tất cả các từ trong bộ nhớ ==> nhập "99" rồi nhấn CLR.

<span style="color:#0000FF">Bạn có thể vào đây tham khảo thêm :</span>
    <div class='quotetop'>QUOTE </div><div class='quotemain'>http://www.imagesco.com/catalog/hm2007/Spe...gnitionKit.html[/b][/quote]

Item No. Description Price
    PCB-03 -:- PCB (3 Printed Circuit Boards; Main, Display and Keypad) -:- . $30.00

HM2007 -:- HM2007 IC -:- $10.00
    6264 -:- SRAM -:- $8.00
    HD-01 -:- Microphone Headset -:- $6.95 >>cái này thay = cái mic than 2000 d là dc .
    DS-HM2007 -:- HM-2007 Data Booklet -:- $5.00

Trên mạng đã có một số projects hay sử dụng HM2007,mình xin post để bạn tham khảo :
    http://projectbloc.com/seniorproject/robot-base/
    http://www.the4cs.com/~corin/cse477/toaster/
  3. mrlong Guest

Số bài viết: 0
    Cám ơn bạn. Cái này tớ cũng đọc qua rồi. Khó khăn bây giờ là làm sao mua được con chip đó. Tớ hỏi bên Mỹ rồi, nhưng thủ tục phức tạp. Giờ rất mong có thể liên lạc với các anh khóa trước đã làm được để hỏi các anh ấy mà không biết SDT. Hic, các bác giúp em với!!!!
  4. thanh sang New Member

Số bài viết: 1
    chào các bác! em đang làm đồ án dùng giọng nói để điều khiển đóng ngắt các thiết bị nhưng chỉ có em mới điều khiển được nó bác nào có sơ đồ mạch cho em nha! thanks các bác nhiều......!
  5. tranbao New Member

Re: Xin hỏi về nhận dạng giọng nói, mua hm2007 ở đâu?Rất mong được giúp đỡ!

mình không rõ lắm nhưng cũng nghe nói các họ dspic cũng đã được dùng nhận dạng các từ đơn hay là bạn chuyển wa tìm hiểu con này đi .cung có một số người dùng avr và atmega để nhận dạng từ đơn điều khiển xe đồ chơi : http://instruct1.cit.cornell.edu/courses/ee476/FinalProjects/s2006/avh8_css34/avh8_css34/index.html

>:D<>:D<>:D< .nhưng mà không phải để làm cái khóa (chỉ mình ra lệnh mới được) như bạn đâu
  6. ngvanlam New Member

Re: Xin hỏi về nhận dạng giọng nói, mua hm2007 ở đ

các huynh đài cho đệ hỏi. the minh` dung` dspic, hm2007 hay atmega thi` hay nhat nhỉ