1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

xin mạch kích từ 5v lên 12v DC dùng nguồn usb của laptop

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi chicken, 28 Tháng một 2011.

1. chicken New Member

Số bài viết: 12
    Bạn nào biết chỉ mình với. Đang làm cái đế tản nhiệt cho laptop nhưng nguồn 5v thì yếu quá, đc nguồn 12v thì tuyệt :D
  2. thuanmin New Member

Số bài viết: 55
    Theo mình hiểu ý bạn là dùng nguồn 5v của láp để kích nguồn ngoài (12v, độc lập với láp) cho đế tản nhiệt hay là dùng 5v "ép xung" lên 12v.
    Nếu theo ý đầu tiền thì đơn giản thôi, bạn có thể dùng transitor hoặc rờ le kích, còn theo ý thứ 2 thì mình nghĩ hơi khó và cũng ko nên vì mau hư con Adaptor của láp và mau hết pin nữa.
  3. chicken New Member

Số bài viết: 12
  4. thuanmin New Member

Số bài viết: 55
    Chài, cái này hơi căng.:-?
    À, mình thấy nguồn ra của cục adaptor của láp tới 19v lận đó, bạn có thể dùng trực tiếp nguồn này cũng được, từ 19v xuống 5v rồi lại lên 12v phức tạp quá, từ 19v xuống 12v tiện hơn và đơn giản hơn nhỉ.
    Còn nếu bạn dùng pin nguồn 5v thì mình pó tay, chắc phải dùng biến áp ngược với số vòng dây phù hợp thì may ra.
    Cho mình nói thêm tý, mình thấy cách làm mát của bạn lợi trước mắt mà hại thì lâu dài, xài quạt lớn đồng nghĩa nguồn phải công cấp công suất đủ lớn như vậy cục adaptor sẽ giảm tuổi thọ (vì nhà sx ko tính đến trường hợp như bạn), pin thì mau chai. Nếu thay thế thì cục adaptor giá khoảng 500k, pin thì tới 1 chai. Mình toàn dùng nguồn riêng, khi nào ko tiện mới cắm qua cổng usb, nếu bạn muốn công suất lớn thì lấy lun cái quạt gia đình cỡ nhỏ thổi cho đã, mát người, mát máy lun.
  5. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Bạn đã học định luật bảo toàn năng lượng chưa? Lợi về áp thì sẽ hại về dòng,còn nếu muốn vừa lợi áp mà cũng lợi dòng thì chịu chi $$! hãy xài adapter đi!
  6. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    từ nguồn USB bạn dùng VOM đo để xác định mass.đấu dây thích hợp để cắm 2 đầu đực cái của ngỏ USB.chú ý là chỉ cần 2 dây mass và nguồn thôi nhé.
    dùng FET để khuếch đại áp nhé bạn.biết ngỏ vào và ngỏ ra thì ta có thể tình toán phân cực được cho FET nhé bạn.
    tài liệu tham khảo:
    giáo trình điện tử cơ bản 1 của cô tú hoặc cô ngà.
  7. hoalong2201 New Member

Số bài viết: 1
  8. SLPRV Member

Số bài viết: 170
    nguồn ngoài là nhất , k có thì mua cái motor dc 5v mà găm vào , chứ mỗi cái tản nhiệt mà phải làm cái cục boot hay 1 cái mạch gì đó kèm theo thì thật là bất tiện